4,5,7,4,4,4,6,1 : बुमराहने ब्रॉडला करून दिली युवराजची आठवण, एकाच षटकात ठोकल्या 35 धावा


एजबॅस्टन – भारत आणि इंग्लंड यांच्यातील एजबॅस्टन कसोटीच्या पहिल्या डावात ऋषभ पंत आणि रवींद्र जडेजा यांनी अप्रतिम खेळी केली. दोघांनी शतके झळकावून टीम इंडियाला कठीण परिस्थितीतून बाहेर काढले. एकवेळ भारताने 98 धावांत पाच विकेट गमावल्या होत्या. यानंतर पंत आणि जडेजाने 222 धावांची भागीदारी केली.

पंत 111 चेंडूत 146 धावा करून बाद झाला आणि जडेजाने 194 चेंडूत 104 धावा केल्या. मात्र, या दोन डावांव्यतिरिक्त आणखी एक भारतीय फलंदाज होता, ज्याने इंग्लिश गोलंदाजांना रडवले. हा फलंदाज दुसरा कोणी नसून या सामन्यात टीम इंडियाचा कर्णधार जसप्रीत बुमराह आहे. बुमराहने 16 चेंडूत 31 धावांची नाबाद खेळी खेळली.


भारतीय डावाच्या 84व्या षटकात बुमराहने स्टुअर्ट ब्रॉडला रडवले. या षटकात एकूण 35 धावा झाल्या, त्यापैकी 29 धावा बुमराहच्या बॅटमधून आल्या, तर सहा धावा अतिरिक्त होत्या. ब्रॉडच्या षटकाने 2007 च्या T-20 विश्वचषकाची आठवण करून दिली, जेव्हा युवराज सिंगने इंग्लंडविरुद्ध एका षटकात सहा षटकार मारले होते. तेव्हाही गोलंदाज ब्रॉडच होता.


2007 मध्ये युवराजच्या बॅटमधून 6 चेंडूत 36 धावा केल्या होत्या. त्याने मैदानाच्या प्रत्येक कोपऱ्यात षटकार ठोकले. असाच काहीसा प्रकार भारत-इंग्लंड कसोटी सामन्यात घडला. बुमराहने शानदार फलंदाजी करत षटकात चार चौकार आणि दोन षटकार मारले. वाईडमधून चार धावा देऊन पाच धावा आणि ब्रॉडनेही नो बॉल टाकला. एका षटकात 35 धावा हे कसोटी इतिहासातील सर्वात महागडे षटक आहे.


ब्रॉडच्या आधी हा विक्रम दक्षिण आफ्रिकेच्या रॉबिन पीटरसनच्या नावावर होता. त्याने 2003 मध्ये जोहान्सबर्ग येथे 28 धावा दिल्या होत्या. त्यानंतर त्याच्यासमोर वेस्ट इंडिजचा ब्रायन लारा होता. सामन्याबद्दल बोलायचे झाले तर भारताने 98 धावांत पाच विकेट गमावल्या. शुभमन गिल 17 धावा, चेतेश्वर पुजारा 13 धावा, हनुमा विहारी 20 धावा, विराट कोहली 11 धावा आणि श्रेयस अय्यर 15 धावा.

यानंतर ऋषभ पंत आणि रवींद्र जडेजा यांनी एकत्रितपणे अप्रतिम खेळी करत भारताला कठीण परिस्थितीतून बाहेर काढले आणि मजबूत स्थितीत आणले. दोघांनी सहाव्या विकेटसाठी 222 धावांची भागीदारी केली, जी इंग्लंडमध्ये सहाव्या विकेटसाठीची सर्वोच्च भागीदारी आहे. इंग्लंडकडून जेम्स अँडरसनने पाच विकेट घेतल्या.