Maharashtra Political Crisis: सरकार आणि पक्ष वाचवण्याच्या शेवटच्या प्रयत्नात गुंतले उध्दव ठाकरे, म्हणाले- बंडामागे भाजप


मुंबई/गुवाहाटी – बहुमत गमावल्यानंतर महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे सरकार आणि पक्षाला वाचवण्यासाठी अखेरचा प्रयत्न करत आहेत. शुक्रवारी झालेल्या पक्षाच्या जिल्हा आणि विभागप्रमुखांच्या बैठकीत त्यांनी शिंदे आणि त्यांच्यासोबत असलेल्या बंडखोर आमदारांना रोगाने खराब झालेली फळे आणि फुले असल्याचे म्हटले. ते म्हणाले, तुम्ही फळे-फुले घेऊ शकता, पण जोपर्यंत मूळ मजबूत आहे, तोपर्यंत मला काळजी नाही. शिवसेनेतील बंडखोरीमागे भाजपचा हात असल्याचा आरोप ठाकरे यांनी केला. बैठकीत उद्धव यांचा मुलगा आदित्य यांनी आमदारांची संख्या आपल्या पक्षात नसल्याचे मान्य केले.

त्याचवेळी बंडखोर एकनाथ शिंदे यांची ताकदही शुक्रवारी वाढल्याचे दिसून आले. मुंबईतील चांदिवलीचे आमदार दिलीप लांडे गुवाहाटी येथे पोहोचले आणि त्यांच्या गटात सामील झाले. यासह शिवसेनेच्या विरोधात बंडखोरी करणाऱ्या आमदारांची संख्या 37 ते 38 हा जादुई आकडा दोन तृतीयांश पार केला. मात्र, गुवाहाटीमध्ये शिवसेनेचे 55 पैकी 40 आमदार त्यांच्यासोबत असल्याचा दावा शिंदे यांनी केला आहे.

शिंदे यांचा खरपूस समाचार घेत उद्धव म्हणाले, त्यांना नगरविकासासारखे महत्त्वाचे खाते दिले आहे, जे सहसा मुख्यमंत्र्यांकडे असते. ते म्हणाले, आमच्यासोबत कोणी नाही, आम्हाला पुन्हा नवी शिवसेना निर्माण करावी लागेल. उद्धव म्हणाले, शिंदे यांचा मुलगा खासदार असून माझ्या मुलावर भाष्य केले जात आहे. माझ्या मुलाने राजकीयदृष्ट्या पुढे जाऊ नये का?

माझा गट हीच खरी शिवसेना : शिंदे
गुवाहाटीमध्ये शिवसेनेचे 40 आमदार आपल्यासोबत आहेत, असा दावा शिंदे यांनी केला. त्यांची गट हीच खरी शिवसेना असल्याचे आमदारांच्या पाठिंब्यावरून स्पष्ट झाले आहे.

बंडखोर आमदारांवर शिवसैनिकांचा रोष
बंडखोर आमदारांच्या विरोधात शिवसैनिक रस्त्यावर उतरले आहेत. कुर्ल्यातील आमदार मंगेश कुडाळकर आणि चांदिवलीचे आमदार दिलीप लांडे यांच्या कार्यालयाची तोडफोड केली.

कोणतीही पक्ष संपर्कात नाही…
एका बलाढ्य राजकीय पक्षाच्या संपर्कात असल्याच्या वक्तव्यावरून शिंदे यांनी अंग काढून घेतले. त्यांना भाजप पाठिंबा देत आहे का, असे विचारले असता शिंदे म्हणाले की, कोणताही पक्ष त्यांच्या संपर्कात नाही.

मृत्यूपूर्वीच शिवसेना सोडली
जे कालपर्यंत म्हणत होते की आम्ही मेल्यानंतरही शिवसेना सोडणार नाही. आज मृत्यू होण्यापूर्वी ते आम्हाला सोडून गेला. ठाकरे यांचे नाव न घेता या सर्व लोकांना थेट दाखवा.

पवार आणि उद्धव यांच्यात दीर्घ चर्चा
राष्ट्रवादी काँग्रेसचे अध्यक्ष शरद पवार आणि उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांनी शुक्रवारी संध्याकाळी उद्धव यांच्या मातोश्री निवासस्थानी पोहोचून दीर्घ चर्चा केली. आता कायदेशीर लढाईत शिंदे यांना पाडण्याची तयारी सुरू असल्याचे मानले जात आहे.

आमदारांवर निलंबनाची टांगती तलवार
गुरुवारी 12 आमदारांच्या निलंबनाची मागणी केल्यानंतर शिवसेनेने शुक्रवारी आणखी चार बंडखोर आमदारांच्या निलंबनाचे पत्र उपसभापतींना दिले. त्यामुळे 16 आमदारांवर निलंबनाची टांगती तलवार टांगली गेली आहे.

शिंदे म्हणाले – बहुमत आमच्यासोबत
शिवसेनेच्या उपसभापतींना कारवाईसाठी पाठवलेल्या पत्रात एकनाथ शिंदे म्हणाले की, लोकशाहीत संख्या महत्त्वाची असते आणि ते संख्याबळ त्यांच्याकडे आहे. त्यांच्यावर कारवाई करण्याचा अधिकार कोणालाही नाही. महेश बालदी आणि विनोद अग्रवाल या दोन अपक्ष आमदारांनी विधानसभा उपसभापती झिरवाळ यांच्याविरोधात अविश्वास ठराव दाखल केला आहे.