मुंबईकरांना ऑगस्टमध्ये मिळणार पहिली इलेक्ट्रिक डबल डेकर बस


मुंबई – मुंबईत लवकरच डबल डेकर इलेक्ट्रिक बस सुरू होऊ शकते. मुंबईतील पहिली इलेक्ट्रिक एसी डबल डेकर बस 7 ऑगस्ट रोजी बेस्टच्या स्थापना दिनानिमित्त ऑगस्टच्या पहिल्या आठवड्यात लॉन्च होण्याची अपेक्षा आहे. मुंबईची डबल डेकर बसही बॅटरीवर धावणार आहे. मुंबईकरांना आता इलेक्ट्रिक डबल डेकर बसने प्रवास करता येणार आहे. विशेष म्हणजे ही बस वातानुकूलित असेल.

मुंबईत डबलडेकर बसची संख्या 2019 मध्ये 120 वरून 2021 मध्ये फक्त 48 वर आली आहे. सरकारने यापूर्वीच 900 डबल डेकर इलेक्ट्रिक बसेसना मान्यता दिली आहे. ज्यामध्ये या वर्षअखेरीस 225 बसेस धावू शकतील. पुढील 225 बसेस मार्च 2023 मध्ये आणि उर्वरित 450 बसेस जून 2023 मध्ये धावतील.

बेस्टच्या बसेस इलेक्ट्रिकमध्ये बदलल्या जात आहेत. यासाठी राज्य सरकार 900 इलेक्ट्रिक बस खरेदी करत आहे. 2028 पर्यंत शहरातील सर्व डिझेल बसेस इलेक्ट्रिकमध्ये बदलण्याची सरकारची योजना आहे. राज्याचे पर्यटन, पर्यावरण आणि शिष्टाचार मंत्री आणि मुंबईचे संरक्षक मंत्री आदित्य ठाकरे यांनी काही दिवसांपूर्वी एका कार्यक्रमात सांगितले होते की, शहराकडे 10,000 इलेक्ट्रिक बस आणण्याचे आमचे लक्ष्य आहे.

त्यानंतर, बेस्ट समितीने 12 वर्षांसाठी ओला भाडेतत्त्वावर 900 एसी इलेक्ट्रिक डबल डेकर बस खरेदी करण्याच्या कराराला मान्यता दिली. पहिल्या टप्प्यात या बस ऑगस्टमध्ये मुंबईत पोहोचतील.राज्य सरकारचे म्हणणे आहे की बेस्टच्या सर्व बस एकतर पूर्णपणे इलेक्ट्रिकवर धावतील किंवा हायड्रोजन इंधन सेलवर धावतील.

या आधारावर बसेसचे संचालन अधिक सुरक्षित आणि कमी खर्चिक होईल. इलेक्ट्रिक बस चार्ज करण्यासाठी 55 भागात चार्जिंग स्टेशन बांधले जात आहेत. ही चार्जिंग स्टेशन्स सार्वजनिक-खासगी भागीदारी अंतर्गत बांधली जात आहेत. येत्या 3-4 महिन्यांत मुंबईत अशी अनेक सार्वजनिक चार्जिंग स्टेशन्स उभारली जातील. या स्थानकांवर लोक त्यांच्या इलेक्ट्रिक कार, बाइक किंवा स्कूटर देखील चार्ज करू शकतात.