बंडखोर आमदारांनी शिवसेना सोडल्यास सदस्यत्वही जाणार का? समजून घ्या पक्षांतर विरोधी कायद्यातील बारकावे


मुंबई : महाराष्ट्राच्या राजकारणात रातोरात वादळ आले आहे. मंगळवारी सकाळी शिवसेनेचे ज्येष्ठ नेते आणि महाराष्ट्र सरकारमधील कॅबिनेट मंत्री एकनाथ शिंदे यांच्याशी संपर्क होऊ शकला नसल्याची बातमी आली. त्यानंतर लगेचच शिंदे यांच्या नेतृत्वाखाली शिवसेनेचे दोन डझनहून अधिक आमदार गुजरातमधील सुरतमध्ये उपस्थित असल्याची माहिती मिळाली. राज्यातील महाविकास आघाडी सरकारवर मोठे संकट आले आहे. शिंदे यांच्यासोबत शिवसेनेचे जवळपास 25 आमदार असल्याचा दावा केला जात आहे. राष्ट्रवादी आणि काँग्रेसशिवाय छोटे पक्ष आणि काही अपक्ष आमदारही सुरतला पोहोचल्याचे सांगण्यात आले आहे. येथे भाजपनेही साकडे घालण्यास सुरुवात केली आहे. माजी मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस सकाळी मुंबईहून दिल्लीला रवाना झाले. आता प्रश्न असा आहे की हे आमदार पक्ष बदलून भाजपच्या छावणीत सामील होतील का? तसे झाल्यास शिवसेना विधानसभा अध्यक्षांकडे जाऊन या आमदारांना पक्षांतर विरोधी कायद्यांतर्गत अपात्र ठरवण्याची मागणी करू शकते. पक्षांतर विरोधी कायदा काय आहे आणि तो कोणत्या परिस्थितीत लागू होतो हे समजून घेऊ.

काय आहे पक्षांतर विरोधी कायदा ?
1967 च्या सार्वत्रिक निवडणुकांनंतर आमदारांच्या आंदोलनामुळे अनेक राज्यांची सरकारे पडली. असे पुन्हा पुन्हा होऊ नये म्हणून पक्षांतर विरोधी कायदा आणण्यात आला. संसदेने 1985 मध्ये राज्यघटनेच्या दहाव्या अनुसूचीमध्ये त्याचा समावेश केला. पक्षांतर विरोधी कायद्याद्वारे, जे आमदार/खासदार एक पक्ष सोडून दुसऱ्या पक्षात जातात त्यांना शिक्षा केली जाते. यामध्ये खासदार/आमदारांच्या गटाला पक्षांतराच्या शिक्षेत न येता दुसऱ्या पक्षात सामील होण्याची (विलीन) परवानगी आहे. जे राजकीय पक्ष आमदार/खासदारांना पक्ष बदलण्यास भडकावतात किंवा परवानगी देतात त्यांना शिक्षा करण्यास हा कायदा अक्षम आहे.

पक्षांतर कधी होते? कोण ठरवतो?
कायद्यानुसार तीन परिस्थिती आहेत. यापैकी कोणत्याही परिस्थितीत, कायद्याचे उल्लंघन करणे सदस्याला महागात पडू शकते. विधीमंडळाचे पीठासीन अधिकारी (अध्यक्ष) अशा बाबींवर निर्णय घेतात. सर्वोच्च न्यायालयाच्या म्हणण्यानुसार त्यांच्या निर्णयांना उच्च न्यायालयात आव्हान दिले जाऊ शकते.

  • पक्षाच्या तिकिटावर निवडणूक लढवणारी व्यक्ती ‘स्वेच्छेने’ त्या पक्षाचे सदस्यत्व सोडते किंवा विधिमंडळात पक्षाच्या इच्छेविरुद्ध मतदान करते. सभासदत्व स्वेच्छेने सोडले आहे की नाही हे ठरवण्यासाठी सभागृहाच्या आत आणि बाहेर लोकप्रतिनिधीचे वर्तन मदत करते.
  • नंतर कोणत्याही पक्षाचे सदस्यत्व घेतल्यास स्वतंत्रपणे निवडून आलेले खासदार/आमदार.
  • नामनिर्देशित प्रतिनिधींशी संबंधित. कायद्यानुसार, जर ते नियुक्तीच्या सहा महिन्यांच्या आत पक्षात सामील होऊ शकतात, त्यानंतर नाही.

एका राजकीय पक्षाला दुसऱ्या राजकीय पक्षात विलीन होण्याची परवानगी आहे. अट अशी आहे की त्या पक्षाचे किमान दोन तृतीयांश लोकप्रतिनिधी विलीनीकरणाच्या बाजूने असले पाहिजेत. अशा परिस्थितीत पक्षांतरविरोधी कायदा लोकप्रतिनिधींना किंवा राजकीय पक्षाला लागू होणार नाही.

पक्षांतर प्रकरणांवर निर्णय घेण्यासाठी कालमर्यादा नाही. विधानसभेचा कार्यकाळ संपला तरी सभापती निर्णय घेऊ शकले नाहीत, अशा अनेक घटना घडल्या आहेत. निर्णय प्रलंबित राहून संबंधित आमदारांना मंत्री करण्यात आल्याचे अनेकवेळा घडले. 2020 मध्ये, सर्वोच्च न्यायालयाने असा निर्णय दिला होता की आदर्श परिस्थितीत वक्त्यांनी पक्षांतरविरोधी याचिकेवर तीन महिन्यांत निर्णय घ्यावा.

अशा आमदारांवर काय होते कारवाई?
जर सभापती/अध्यक्षांनी लोकप्रतिनिधीला अपात्र ठरवले, तर त्याला त्या अधिवेशनात निवडणूक लढवता येणार नाही. पुढील अधिवेशनात ते उमेदवार असू शकतात. अपात्र घोषित केलेल्या कोणत्याही सदस्याला कार्यकाळ पूर्ण होईपर्यंत मंत्री करता येत नाही.

किती प्रभावी आहे हा कायदा ?
गोवा, मध्य प्रदेश, राजस्थान, तामिळनाडू, महाराष्ट्र… अलीकडच्या काळात आपण पक्षांनी आपल्या आमदारांना पक्षांतर करण्यापासून रोखण्यासाठी रिसॉर्टमध्ये कैद करताना पाहिले आहे. पक्षांतरविरोधी कायद्याचा फायदा घेत राजकीय बदलही होत आहेत. 2019 मध्ये, गोव्यातील 15 पैकी 10 काँग्रेस आमदारांनी त्यांचा विधिमंडळ पक्ष भाजपमध्ये विलीन केला. त्याच वर्षी राजस्थानमध्ये बसपाच्या सहा आमदारांनी आपला पक्ष काँग्रेसमध्ये विलीन केला. सिक्कीममध्येही सिक्कीम डेमोक्रॅटिक फ्रंटच्या 15 पैकी 10 आमदारांनी भाजपमध्ये प्रवेश केला होता.

महाराष्ट्रात का झाला राजकीय भूकंप ?
महाराष्ट्राची ही राजकीय उलथापालथ विधीन परिषद निवडणुकीचे निकाल जाहीर झाल्यानंतर सुरू झाली. काल झालेल्या निवडणुकीत भाजपने पाच जागा जिंकल्याने याची सुरुवात झाली. या दरम्यान क्रॉस व्होटिंग झाले. भाजप नेत्यांच्या म्हणण्यानुसार त्यांना शिवसेनेला 56 पैकी 52, राष्ट्रवादीला 53 पैकी 57 आणि काँग्रेसला 44 पैकी 41 मते मिळाली. त्याचवेळी 106 क्षमता असलेल्या भाजपला 133 मते मिळाली. नुकत्याच झालेल्या राज्यसभा निवडणुकीतही भाजपच्या बाजूने क्रॉस व्होटिंग झाल्यानंतर, काल विधान परिषद निवडणुकीतही ही परिस्थिती निर्माण झाल्यानंतर घडामोडी वेगाने वाढल्या. मंत्री एकनाथ शिंदे अनेक आमदारांसह मध्यरात्रीनंतर गुजरातमधील सुरतला पोहोचले. सकाळी अनेक आमदार तेथे पोहोचल्याचे वृत्त आहे. भाजपचे अनेक नेते या आमदारांच्या संपर्कात आहेत.

महाविकास आघाडीची संख्या किती
शिंदे यांच्या बंडखोरीपूर्वी उद्धव सरकारला 169 आमदारांचा पाठिंबा होता. यामध्ये शिवसेनेचे 55, राष्ट्रवादी 52 आणि काँग्रेस 44 आहेत. याशिवाय 2 समाजवादी पक्ष, 2 PJP, 3 BVA आणि 9 अपक्ष आमदारांचा पाठिंबा होता. सध्या सुरतमध्ये 21 हून अधिक आमदार शिंदे यांच्यासोबत आहेत. त्यात अपक्ष आमदारांचाही समावेश आहे. त्याचबरोबर एआयएमआयएमच्या दोन, सीपीएमच्या 1 आणि मनसेच्या 1 आमदारांचा समावेश आहे.

भाजपचा आकडा 113 आहे
भाजपचे स्वतःचे 106 आमदार आहेत. 1 आरएसपी, 1 जेएसएस आणि 5 अपक्ष आमदारांचा पाठिंबा आहे.