IRCTC Refund Rules: रेल्वे तिकीट बुक करताना पैसे कापले गेले आहेत आणि तिकीट बुक केले गेले नाही, मग अशा प्रकारे परत मिळवा पूर्ण पैसे


प्रवासादरम्यान प्रत्येकाला अशा वाहनाने प्रवास करायचा असतो, जेणेकरून त्याला कोणत्याही प्रकारचा त्रास होऊ नये. अशा परिस्थितीत काहींना स्वत:च्या वाहनाने, काहींना बसने तर काहींना विमानाने प्रवास करणे आवडते. पण भारतात राहणारे लोक मोठ्या संख्येने रेल्वेने प्रवास करणे पसंत करतात यात शंका नाही. भारतीय रेल्वे प्रवाशांना अनेक सुविधा पुरवते. आरामदायी आसनांव्यतिरिक्त, शौचालय आणि खाण्यापिण्याची व्यवस्था देखील ट्रेनमध्ये आहे. त्याच वेळी लोक ट्रेनने प्रवास करण्यासाठी ऑनलाइन तिकीट बुक करतात.

IRCTC आल्यापासून लोक ऑफलाइन तिकिटांऐवजी ऑनलाइन तिकिटे बुक करतात. मात्र अनेक वेळा तिकीट काढताना लोकांचे पैसे कापले जातात आणि रेल्वेचे तिकीटही बुक होत नसल्याचे दिसून येते. अशा स्थितीत लोकांना चिंता वाटते की आता त्यांचे पैसे कसे परत मिळणार? परंतु अशा परिस्थितीत, तुम्हाला घाबरण्याची किंवा काळजी करण्याची गरज नाही, कारण आम्ही तुम्हाला तुमचे पैसे कसे परत मिळवू शकता हे सांगणार आहोत. चला तर मग याविषयी जाणून घेऊया.

असे का घडते?
ऑनलाइन तिकिटे सहज बुक केली जात असली तरी, काही वेळा IRCTC वरून रेल्वे तिकीट बुक करताना काही समस्या येतात. उदाहरणार्थ, तिकीट बुक करताना पैसे कापले जातात, परंतु तिकीट बुक होत नाही. वेबसाइटवर जास्त भार असल्यामुळे असे अनेक वेळा घडते.

हे देखील कारण असू शकते:-

  • पोर्टलवर सीट रिकामी दिसते, परंतु बुकिंगच्या वेळी तिकीट न मिळाल्याने पैसे कापले जातात आणि तुम्हाला सीट मिळत नाही.
  • नेटवर्क बिघाड हे देखील यामागे कारण असू शकते.

परतावा कसा मिळवायचा?

  • जर तुमच्या बँक खात्यातून पैसे कापले गेले असतील आणि तिकीट देखील बुक केले नसेल. त्यामुळे अशा स्थितीत तुम्हाला 2 ते 3 कामाचे दिवस वाट पाहावी लागेल. या दिवसात, तुमच्या बँक खात्यातील पैसे ज्यामधून पैसे कापले गेले असतील, ते पैसे आपोआप परत येतात.
  • परंतु या दिवसांत तुमचा परतावा मिळाला नाही, तर तुम्ही कस्टमर केअरची मदत घेऊ शकता किंवा तुमच्या बँक कस्टमर केअरशी बोलूनही तुमचा परतावा मिळवू शकता. तथापि, फार कमी प्रकरणांमध्ये याची आवश्यकता आहे.