हिजाबबाबत नवीन फतवा : तालिबानने जाहीर केले महिलांवरील निर्बंध, G-7 चा तीव्र आक्षेप


ओटावा – अफगाणिस्तानातील सत्ताधारी तालिबान सरकारने महिला आणि मुलींसाठी हिजाब (बुरखा) संदर्भात नवा फतवा जारी केला आहे. हे महिलांच्या स्वातंत्र्याच्या विरोधात असल्याचे वर्णन करून G-7 देशांनी तीव्र विरोध केला आहे.

गुरुवारी कॅनडामध्ये, G-7 देशांच्या परराष्ट्र मंत्र्यांनी एक संयुक्त निवेदन जारी करून म्हटले आहे की अलीकडील तालिबानी आदेश हे महिलांचे स्वातंत्र्य, समान हक्क आणि समाजातील त्यांचा सहभाग मर्यादित करण्यासाठी एक पाऊल आहे. निवेदनात म्हटले आहे की, तालिबानचा अफगाण महिलांसाठी हिजाब अनिवार्य करण्याचा तसेच त्यांच्या कुटुंबियांना त्याच्या उल्लंघनासाठी शिक्षा देण्याचा आदेश निषेधार्ह आहे.

निवेदनावर कॅनडा, फ्रान्स, जर्मनी, इटली, जपान, युनायटेड किंगडम, युनायटेड स्टेट्स आणि युरोपियन युनियनच्या प्रतिनिधींनी स्वाक्षऱ्या केल्या आहेत. या देशांच्या परराष्ट्र मंत्र्यांच्या संयुक्त निवेदनात म्हटले आहे की, अफगाणिस्तानमध्ये तालिबानकडून महिला आणि मुलींवर वाढणाऱ्या निर्बंधांना आमचा कडाडून विरोध आहे.

संयुक्त निवेदनात म्हटले आहे की G-7 देशांनी तालिबानला महिला आणि मुलींवरील बंदी उठवण्यासाठी, त्यांच्या मानवी हक्कांचा आदर करण्यासाठी त्वरित पावले उचलण्याचे आवाहन केले आहे. रोजगार, शिक्षण आणि सार्वजनिक जीवनात महिलांच्या समान आणि अर्थपूर्ण सहभागाची मागणी, त्यांच्या हालचाली आणि अभिव्यक्ती स्वातंत्र्याच्या अधिकाराचा आदर करणे. देशाच्या दीर्घकालीन शांतता, स्थिरता आणि विकासासाठी ते आवश्यक आहे.

महिलांनी डोक्यापासून पायापर्यंत बुरखा घालावा : अखुंदजादा
तालिबान प्रमुख हिबतुल्ला अखुंदजादा यांनी अफगाणिस्तानातील महिलांना बुरखा घालण्याचे जाहीर आदेश दिले. काबूलमधील एका कार्यक्रमादरम्यान तालिबानच्या अधिकाऱ्यांनी ते प्रसिद्ध केले. महिलांनी चादोरी म्हणजेच डोक्यापासून पायापर्यंतचा बुरखा घालावा, असे अधिकाऱ्यांनी सांगितले. ही प्रथा आणि आदरणीय आहे.

आंतरराष्ट्रीय मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, अफगाणिस्तानमध्ये तालिबानने महिलांवर लादलेल्या सर्वात कठोर निर्बंधांपैकी एक आहे. यापूर्वी अफगाणिस्तानात तालिबानने पोस्टर चिकटवून महिलांना घरातच राहण्याचे आदेश दिले होते. दरम्यान तालिबानने 1990 च्या दशकात अफगाणिस्तानातील महिलांना बुरखा घालणे अनिवार्य केले होते.

तालिबानच्या विरोधात महिला करत आहेत उघड्या चेहऱ्याने आंदोलन
तालिबानच्या नव्या आदेशाविरोधात अफगाणिस्तानात महिलांनी काल निदर्शने केली. काबूलमधील निदर्शनादरम्यान महिलांनी हिजाब घातला नाही आणि त्यांचे तोंड उघडे ठेवले. महिलांनी ‘न्याय, न्याय’च्या घोषणा दिल्या.

यादरम्यान शमा अलीमियार नावाच्या महिलेने सांगितले की, आपणही माणूस आहोत आणि त्याच पद्धतीने जगायचे आहे. आम्हांला कोणी जनावरांसारखे घरात कैद करून ठेवायचे नाही. सार्वजनिक ठिकाणी तोंड आणि शरीर झाकण्याची सक्ती का केली जात आहे. बुरखा हा आमचा हिजाब नाही. तालिबानी सैनिकांनी या महिलांना आंदोलन करण्यापासून रोखण्याचाही प्रयत्न केला.

काय आहे तालिबानचा नवा हुकूम

  • अफगाणिस्तानातील महिलांना आता सार्वजनिक ठिकाणी हिजाब घालावा लागणार आहे.
  • महिला घराबाहेर असताना चेहरा झाकत नसेल, तर तिचे वडील किंवा जवळच्या पुरुष नातेवाईकांना तुरुंगात टाकले जाईल.
  • कुटुंबातील महिलेने हिजाब घातला नाही तर पुरुष नातेवाईकाला सरकारी नोकरीतून काढून टाकले जाईल.