‘दोनदा पीएम झाले आणि आणखी काय हवे आहे तुम्हाला?’ मोदींना विचारला प्रश्न, जाणून द्या काय दिले उत्तर


नवी दिल्ली – व्हिडीओ कॉन्फरन्सिंग कार्यक्रमात पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी विरोधी पक्षाच्या एका नेत्याची कहाणी जनतेला सांगितली. पंतप्रधान म्हणाले की, एके दिवशी एक वरिष्ठ नेता मला भेटले. ते नियमितपणे आमचा राजकीय विरोध करतात, पण मी त्यांचा आदर करतो. काही मुद्द्यांवर ते खूश नव्हते, म्हणून ते मला भेटायला आले. ते म्हणाले की, देशाने तुम्हाला दोनदा पंतप्रधान केले… आता पुढे काय करायचे? दोनदा पंतप्रधान झालो, तर खूप काही घडले, असे त्यांना वाटायचे. मोदी वेगळ्या मातीचे आहेत, हे त्यांना माहीत नाही. गुजरातच्या या भूमीने त्यांना तयार केले आहे.

शरद पवारांवर PM मोदींचा निशाणा?
हा किस्सा सांगताना पंतप्रधानांनी कोणत्याही नेत्याच्या नावाचा उल्लेख केला नाही, पण गेल्या महिन्यात दिल्लीत राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांची भेट घेतल्यानंतर त्यांचे हे वक्तव्य आले. शिवसेना नेते संजय राऊत आणि उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांच्या कुटुंबीयांवर ईडीने केलेल्या कारवाईनंतर पवार यांनी पंतप्रधान मोदींची भेट घेतली. या बैठकीत पवारांनी हे मुद्दे उपस्थित केल्याचा दावा मीडिया रिपोर्ट्समध्ये करण्यात आला आहे.

धोरणांच्या शेवटच्या लाभार्थीपर्यंत पोहोचणे म्हणजे तुष्टीकरणाचा शेवट: मोदी
सरकारची 100 टक्के धोरणे आणि योजना लाभार्थ्यांपर्यंत पोहोचणे म्हणजे भेदभाव आणि तुष्टीकरणाच्या राजकारणाचा अंत आहे, असे पंतप्रधान मोदींनी गुजरातमधील भरूच येथे गुरुवारी सांगितले. मोदी म्हणाले की, अनेकदा माहितीच्या अभावामुळे सरकारी योजना कागदावरच राहतात किंवा फारच कमी लोक त्यांचा लाभ घेऊ शकतात. शेवटच्या लाभार्थ्यापर्यंत धोरणे पोहोचवणे, हे अवघड काम असले तरी जनतेची सेवा करणे, हा शेवटचा मार्ग आहे. हे लाभ मिळविण्यासाठी शिफारसींची आवश्यकता देखील काढून टाकते, कारण प्रत्येकाला खात्री आहे की त्यांना अखेरीस लाभ मिळेल. प्रत्येक व्यक्तीला लाभ मिळाला असल्याने त्यात तुष्टीकरणाच्या राजकारणाला वाव नाही.

माझे स्वप्न पूर्ण केल्याशिवाय मी थांबणार नाही
मोदी म्हणाले, मी पंतप्रधान झाल्यानंतर आठ वर्षांनी आमचे सरकार सर्व कल्याणकारी योजनांचा लाभ शेवटच्या माणसापर्यंत पोहोचवण्यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न करत आहे. 100% कव्हरेज ही केवळ आकडेवारी नाही, तर सरकार किती संवेदनशील आहे आणि लोकांची काळजी घेते याचा पुरावा आहे. आमच्या सरकारला आठ वर्षे पूर्ण होत असताना देशातील 100 टक्के लाभार्थ्यांपर्यंत पोहोचण्याचे माझे स्वप्न आहे आणि ते पूर्ण केल्याशिवाय मी थांबणार नाही, असे ते म्हणाले.

निम्म्या लोकसंख्येकडे शौचालये, बँक खाती नाहीत
2014 मध्ये केंद्रात एनडीएचे सरकार आले आणि जेव्हा मी सत्ता हाती घेतली तेव्हा देशातील निम्म्या लोकसंख्येकडे शौचालय, वीज आणि बँक खाती नव्हती. मोठ्या लोकसंख्येला लस उपलब्ध नव्हती. गेल्या आठ वर्षांत, सरकारने अनेक योजनांमध्ये 100% पोहचण्याचे लक्ष्य गाठले आहे.

गरजूंना मिळून हक्क मिळवून देऊ
पुन्हा एकदा आपण सर्वांनी गरजूंपर्यंत पोहोचून त्यांचे हक्क मिळवले पाहिजेत, असे आवाहन पंतप्रधानांनी केले. हे अवघड काम आहे आणि अनेक राजकारणी ते करण्यापासून दूर राहतात, पण मी येथे राजकारण करण्यासाठी नाही, तर जनतेची सेवा करण्यासाठी आलो आहे.

2014 पूर्वी मर्यादित होती योजनांची व्याप्ती
मागील सरकारांवर निशाणा साधत मोदी म्हणाले की 2014 पूर्वी देशात लागू करण्यात आलेल्या सामाजिक सुरक्षा योजनांचा व्याप्ती आणि प्रभाव मर्यादित होता. 2014 नंतर एनडीए सरकारने या योजनांचा विस्तार केला. आता सुमारे 50 कोटी लोक 5 लाख रुपयांपर्यंत मोफत उपचाराची सुविधा घेत आहेत. करोडो लोकांना जीवन विमा, वृद्धांना पेन्शन मिळाली.