अमेरिकेचा अफगाणिस्तानमध्ये ३ हजार सैनिक पाठवण्याचा निर्णय


काबूल – अफगाणिस्तानात तालिबानी दहशतवादी धुमाकूळ घालत असून अफगाणिस्तानातील ६० टक्के भूप्रदेशावर तालिबान्यांनी ताबा मिळवल्याची चर्चा आहे. अमेरिकन सैन्याच्या अफगाणिस्तानातून माघारी परतल्यानंतर तालिबानने अफगाणिस्तानच्या दुसऱ्या सर्वात मोठ्या शहरावर ताबा मिळवला आहे. अफगाणिस्तानमध्ये सुरू असलेल्या रक्तरंजित संघर्षादरम्यान तालिबानने शुक्रवारी अफगाणिस्तानचे दुसरे मोठे शहर कंदाहार ताब्यात घेतले. शुक्रवारी तालिबानने दावा केला की त्यांनी आणखी एक प्रांतीय राजधानी कंदाहार ताब्यात घेतले आहे. आता फक्त राजधानी काबूल शिल्लक आहे. काबुलनंतर कंदाहार हे अफगाणिस्तानमधील दुसरे मोठे शहर आहे.

दरम्यान, अमेरिकेने अफगाणिस्तानमधील झपाट्याने बदलणारी परिस्थिती आणि तालिबानची पकड मजबूत झाल्यामुळे आपले सैन्य अफगाणिस्तानमध्ये पाठवण्याचा निर्णय घेतला आहे. पण तालिबानचा सामना करण्यासाठी नाही तर अमेरिका आपल्या दूतावासातील कर्मचारी, नागरिक आणि विशेष व्हिसा अर्जदारांना तेथून निघून जाण्यासाठी मदत करण्यासाठी ३००० पेक्षा जास्त सैन्य पाठवणार आहे. काबूलच्या हमीद करझई आंतरराष्ट्रीय विमानतळावर हे सैनिक तैनात असतील. हे अमेरिकन सैन्य अफगाणिस्तानातून अमेरिकन नागरिकांना परत येण्यास मदत करेल आणि त्यांना विमान सुविधा आणि सुरक्षा प्रदान करेल.

तालिबानची अफगाणिस्तानवर पकड हळूहळू मजबूत होत आहे. तालिबानचे पुढील लक्ष्य काबूल असेल. भारतीय छायाचित्रकार दानिशची कंदाहारमध्ये काही दिवसांपूर्वी तालिबानने हत्या केली होती. गुरुवारी तालिबानने कंदाहारवर ताबा मिळवण्यापूर्वी आणखी दोन प्रांतीय राजधानी गझनी आणि हेरातवर ताबा मिळवला. काबूलपासून अवघ्या १३० किमी अंतरावर तालिबानी आहेत. अशाप्रकारे, दहशतवादी संघटनेने आतापर्यंत १२ प्रांतीय राजधानी ताब्यात घेतल्या आहेत. गझनीमध्ये दहशतवाद्यांनी पांढरे झेंडे फडकवले. दोन स्थानिक अधिकाऱ्यांनी सांगितले की शहराबाहेरील लष्करी आणि गुप्तचर तळावर अजूनही तुरळक लढाई सुरू आहे.

दरम्यान, अशावेळी लढण्याची राजकीय इच्छाशक्ती आहे काय हे अफगाणी नेतृत्वाला ठरवायचे असल्याचे व्हाइट हाऊसने बुधवारी सांगितले. गेली दोन दशके आपण ज्यांना प्रशिक्षण दिले, त्या अफगाणी राष्ट्रीय दलांजवळ लढण्यासाठी क्षमता आणि युद्धसाहित्य असल्याचे बायडेन प्रशासनाने सांगितले.