राज्य परिवहन मंडळाची कर्मचाऱ्यांना सक्तीची रजा घेण्याची सूचना


मुंबई – सध्या एकाच वेळी अनेक संकटाचा सामना १८,००० एसटी बसचा ताफा असणारे महाराष्ट्र राज्य मार्ग परिवहन महामंडळ करत आहे. डिझेलसाठी पैसे नसल्यामुळे रद्द केलेल्या एसटी बसवर असणाऱ्या चालक आणि वाहकांना रजा घेण्यास सांगण्यात आल्याचा आरोप युनियनने केला आहे. गणेशोत्सवासाठी हजारो प्रवासी जाण्यासाठी रांगेत उभे असतानाही, गेल्या काही महिन्यांपासून पगाराच्या विलंबामुळे एसटी कामगारांना पैशांची गंभीर समस्या भेडसावू लागली आहे.

यासंदर्भात मिड डेने दिलेल्या वृत्तानुसार, संथ गतीने सुरु असलेल्या कर्मचाऱ्यांच्या लसीकरणाबद्दल कामगार संघटना चिंता व्यक्त करत आहेत. गेल्या काही महिन्यांपासून वेतन विलंबित आहे. पुढचा पगार कधी येईल हा प्रश्न नेहमीच असतो. बस चालवण्यासाठी डिझेलला पैसे नाहीत आणि यामुळे बस रद्द झाल्यावर कर्मचाऱ्यांना सुट्टी घेण्यास सांगितले जाते. हे एक संकट असल्याचे महाराष्ट्र एसटी कर्मचारी काँग्रेसचे सरचिटणीस श्रीरंग बर्गे म्हणाले.

चिंतेची आणखी एक बाब म्हणजे कर्मचाऱ्यांचे लसीकरण. ९७,००० कर्मचारी सदस्यांपैकी सुमारे ५५,५१६ जणांचे लसीकरण करण्यात आले आहे, जे फक्त ५० टक्के आहे. आता ही प्रक्रिया आणखी मंदावली आहे, कारण स्थानिक पातळीवर अनेक वेळा, आगार व्यवस्थापक लसीकरणासाठी आवश्यक सुट्टी देत नाहीत. जालना, लातूर, अमरावती, बुलढाणा आणि वर्धा या जिल्ह्यांमध्ये लसीकरणाबाबत निराशाजनक परिस्थिती झाली आहे. एमएसआरटीसीच्या केवळ २० टक्के कर्मचाऱ्यांनी लसीकरण केल्याचे यांनी सांगितले.

या दरम्यान, गणेशोत्सवासाठी एमएसआरटीने कोकणात जाण्यासाठी २,२०० जादा बस चालवण्याची योजना आखली आहे. परतीच्या प्रवासासाठी १४ सप्टेंबर ते २० सप्टेंबर दरम्यान एसटी बस धावणार आहेत.

महाराष्ट्र राज्य परिवहन मंत्री आणि एमएसआरटीसीचे अध्यक्ष अनिल परब यांच्या नेतृत्वाखाली एमएसआरटीसील खर्च कमी करण्याचा आणि राज्यभरात त्याचे कामकाज व्यवहार्य करण्यासाठी अनेक उपाययोजना करण्याचा निर्णय लॉकडाऊनमुळे झालेल्या नुकसानामुळे गेल्या वर्षी घेतला होता. एमएसआरटीसीच्या अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, सर्व कर्मचाऱ्यांसाठी हा कठीण काळ होता आणि ते बाहेर पडण्यासाठी लढत होते.

कर्मचाऱ्यांना डिझेलच्या कमतरतेमुळे सेवा रद्द केल्यामुळे रजेवर जाण्यास सांगितले जात असल्याच्या संघटनांच्या आरोपांबाबत प्रशासनाने बस डेपोकडे या संदर्भात माहिती मागितली आहे. लसीकरणाबाबत ते म्हणाले की, एमएसआरटीसी कर्मचारी उपलब्धतेनुसार लसीकरण करत आहेत आणि ते लवकरच संपूर्ण कर्मचाऱ्यांचे लसीकरण करतील.