एसबीआयच्या कॅश विड्रॉल आणि चेक बुकच्या नियमात 1 जुलैपासून होणार बदल


नवी दिल्ली : 1 जुलै 2021 पासून भारतीय स्टेट बँकेच्या (एसबीआय) ग्राहकांसाठी बऱ्याच गोष्टी बदलल्या जाणार आहेत. यामध्ये बँक एटीएममधून रोख रक्कम काढणे आणि अन्य वित्तीय संस्थेच्या शाखेत चेक बुक देणे यासारख्या गोष्टींचा समावेश आहे. हा बदल एसबीआयने बेसिक सेव्हिंग्ज बँक डिपॉझिट खात्यावर अर्थात बीएसबीडीवर लागू केला आहे. त्यानुसार आता एका महिन्यात केवळ 4 व्यवहार विनामूल्य असतील, यामध्ये शाखा आणि एटीएममधून रोख रक्कम काढणे या दोन्ही गोष्टींचा समावेश आहे. त्याचप्रमाणे चेक बुकसंदर्भातील नियमही बदलण्यात आले आहेत.

एसबीआयच्या नव्या नियमानुसार, शाखा आणि एटीएम या दोन्हीमधून पैसे काढण्यासाठी 1 जुलै 2021 पासून शुल्क आकारले जाईल. चार व्यवहार विनामूल्य असतील. यानंतर प्रत्येक व्यवहारावर 15 रुपये अधिक जीएसटी आकारला जाईल. एसबीआय एटीएम व्यतिरिक्त इतर एटीएममधून रोकड काढण्यासाठीही हेच शुल्क लागू असेल.

10 पानांची चेकबुक एसबीआय बीएसबीडी खातेदारांना विनामूल्य वापरण्याची परवानगी देईल. यानंतर, अधिक चेकबुक घेण्यास किंवा अधिक पृष्ठांसह चेक बुक देण्यास शुल्क आकारले जाईल. 1 जुलैपासून हा नियम लागू होईल. त्याअंतर्गत जीएसटीसह 40 रुपये पुढील 10 पानांच्या चेकबुकवर आकारले जातील. दुसरीकडे, आपातकालीन चेक बुकसाठी 75 रुपये अधिक जीएसटी 25 पृष्ठांसाठी आणि 50 रुपये अधिक जीएसटी आकारला जाईल. तथापि, ज्येष्ठ नागरिकांना या चेक बुक वापर मर्यादेपासून सूट देण्यात आली आहे.

केवायसीमार्फत हे खाते उघडता येते. यामध्ये रूपे एटीएम कम डेबिट कार्डदेखील उपलब्ध असेल जेणेकरुन आपण कोणत्याही बँकेच्या एटीएममधून 4 कॅश विदड्रॉवल विनामूल्य करू शकाल. या बचत खात्यात वर्षाकाठी 2.70 टक्के दराने व्याज दिले जात आहे.