अजित पवारांची मोठी घोषणा; आमदारांचे वेतन 1 मार्चपासून पूर्ववत होणार


मुंबई : देशासह राज्यावरही कोरोनाच्या प्रादुर्भावामुळे आर्थिक संकट उभे ठाकले होते. आमदारांच्या पगारात याच पार्श्वभूमीवर 30 टक्के कपात करण्यात आली होती. अशातच आता आमदारांचे वेतन पूर्ववत करण्याचा निर्णय घेण्यात आल्यामुळे आमदारांच्या वेतनात 1 मार्चपासून कोणतीही कपात करण्यात येणार नसून आमदारांचे वेतन पूर्ववत होणार आहे. अर्थमंत्री अजित पवार यांनी अधिवेशनाच्या शेवटच्या दिवशी बोलताना काही घोषणा केल्या. 1 मार्चपासून आमदारांचं वेतन पूर्ववत होणार असल्याची घोषणा त्यावेळी बोलताना करण्यात आली. त्याचबरोबर आता आमदारांचा निधी 4 कोटी करण्याची घोषणाही अजित पवार यांनी केली आहे.

देशभरात कोरोनामुळे मोठे आर्थिक संकट उभे राहिले होते. संपूर्ण देशात कोरोनाच्या प्रादुर्भावामुळे लॉकडाऊन करण्यात आल्यामुळे सगळे व्यवहार ठप्प झाले होते. अशातच सरकारला करातून मिळणारं उत्पन्नही थांबले होते. खासदारांच्या वेतनातही केंद्र सरकारने 30 टक्के कपात केली होती. याशिवाय खासदार फंडही दोन वर्षांसाठी स्थगित केला होता. याच पार्श्वभूमीवर महाराष्ट्रातील आमदारांच्या पगारातही 30 टक्के कपात करण्याचा निर्णय राज्य सरकारने घेतला होता.

एप्रिल 2020 ते एप्रिल 2021 अशी संपूर्ण एक वर्षासाठी ही कपात लागू असेल. कोरोनामुळे राज्यात लागू असलेल्या लॉकडाऊनच्या पार्श्वभूमीवर राज्यात निर्माण झालेल्या आणि आगामी काळात निर्माण होणाऱ्या आर्थिक परिस्थितीच्या पार्श्वभूमीवर हा निर्णय घेण्यात आला होता. कोरोनामुळे उद्भवलेले आर्थिक संकट पाहता सरकारी कर्मचाऱ्यांचे वेतन टप्प्याटप्प्याने देण्याचा निर्णय सरकारने आधीच घेतला होता. परंतु, त्यापाठोपाठ आमदारांच्या वेतनात कपात करण्याचा निर्णयही सरकारनं घेतला होता.

वेगवेगळा प्रत्येक राज्यातील आमदारांचा पगार असतो. महाराष्ट्रात आमदारांचा पगार प्रति महिना 2 लाख 32 हजार एवढा सरासरी आहे. या पगारातून व्यवसाय कर आणि आयकर कापून घेतला जातो आणि उर्वरित रक्कम आमदारांना दिली जाते. प्रत्येक आमदारांचे उत्पन्न वेगवेगळे असल्याने आयकराची रक्कम वेगवेगळी असते. आता आमदारांच्या पगारात कपात झाल्यामुळे त्यांना महिना 1 लाख 62 हजार रुपये वेतन मिळत होते. त्यातून कराची रक्कम वजा करून त्यांना पगार मिळतो.