मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथांची छत्रपती उदयनराजेंनी घेतली भेट


लखनौ – खासदार छत्रपती उदयनराजे भोसले यांनी मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांची भेट घेऊन आग्रा येथील संग्रहालयाला छत्रपती शिवाजी महाराज नाव दिल्यामुळे आभार मानले, मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांनी पाच महिन्यांपूर्वी उत्तर प्रदेशातील आग्रा येथे मुघल म्युझियमला छत्रपती शिवाजी महाराज नाव देण्याची घोषणा केली होती. अनेकांनी त्यांच्या या निर्णयाचे कौतुकही केले होते, उदयनराजेंनी तेव्हा योगी आदित्यनाथ यांच्याशी फोनवरून संवाद साधत लवकरच तुमची भेट घेणार असल्याचे सांगितले होते, त्यानंतर ही भेट शनिवारी घेण्यात आली.

उदयनराजे यांनी याबाबत फेसबुकवरून पोस्ट करत सांगितले की, अखंड हिंदुस्तानचे छत्रपती शिवाजी महाराज हे राष्ट्रपुरूष आहेत. संपूर्ण जगात त्यांच्या शौर्याला आणि पराक्रमाला तोड नाही. छत्रपती शिवाजी महाराजांनी हिंदवी स्वराज्याची स्थापना करून देशाला गुलामगिरीतून मुक्त केल्यामुळे मुघली गुलामी मानसिकतेच्या प्रतिकाला या उत्तर प्रदेशात स्थान नाही. म्हणूनच आम्ही आग्रा येथील संग्रहालयाला छत्रपती शिवाजी महाराजांचे नाव दिले असून या संग्रहालयच्या माध्यमातून मांडला जाणारा मराठा साम्राजाचा इतिहास केवळ राष्ट्रालाच नव्हे तर संपूर्ण जगाला प्रेरणादायी असेल. असे प्रतिपादन योगी आदित्यनाथ यांनी लखनौ येथे मुख्यमंत्री निवासस्थानी केले.

मुख्यमंत्री योगी आदित्यनाथ यांनी नुकतीच उत्तर प्रदेशातील आग्रा येथे मुघल संग्रहालयला छत्रपती शिवाजी महाराजाचे नाव देण्याची घोषणा केली होती. छत्रपती शिवाजी महाराजांचे तेरावे वंशज या नात्याने त्यांच्या या निर्णयाबद्दल राजमुद्रा भेट देवून योगी आदित्यनाथ यांचे आभार मानले. या म्युझियमच्या निर्माणासाठी सुरुवातीला छत्रपती शिवाजी महाराजाची आग्र्याहून सुटका या घटनेचा इतिहास शोधण्यासाठी पुरावे जमा करण्यात आले आहेत. या संग्रहालयाचे भूमिपूजन जानेवारी २०१६ मध्ये झाले असून ताजमहालच्या गेटपासून अवघ्या दिड किमी अंतरावर हे संग्रहालय उभे राहणार आहे. सुमारे २०० कोटी रूपये खर्चाच्या या म्युझियममध्ये छत्रपती शिवाजी महाराजांचा इतिहास मांडला जाणार आहे. छत्रपती शिवाजी महाराज यानां औरंगजेबने आग्रा येथे कैदेत ठेवले होते. पण शिवाजी महाराजांनी यशस्वीपणे आग्राहून सुटका केली. याचा प्रेरणादायी या संग्रहालयात मांडला जाणार आहे.


योगी आदित्यनाथ यावेळी बोलताना म्हणाले कि, मी छत्रपती शिवाजी महाराजांचा निस्सिम भक्त असून आजही आम्हाला त्यांच्या स्वराजातून मोठी प्रेरणा मिळत आहे. त्यांच्यासारख्या राष्ट्रपुरूषांचा इतिहास जगापुढे आणला पाहिजे. महाराजांचा गनिमी कावा साऱ्या जगाने गौरविलेला आहे. देशात आजही अनेक या तंत्रांचा वापर केला जातो. ही अभिमानाची बाब असल्याचे योगी यांनी सांगितले.

तसेच अनेक राजकीय पक्षांनी आणि नेत्यानीसुद्धा आतापर्यंत छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या नावाचा केवळ राजकीय फायद्यासाठी वापर केला. पण तुमच्या सारख्या राजकीय नेत्यांनी पहिल्यांदाच छत्रपती शिवाजी महाराजांचा महाराजांच्या नावे संग्रहालय बनवून महाराजांच्या पराक्रमाचा मोठा गौरव केला आहे. छत्रपती शिवाजी महाराजांचा खरा इतिहास संपूर्ण जगापुढे आणण्याचा तुम्ही प्रयत्न केला आहे. त्याबद्दल आम्ही आमच्या घराण्याच्या वतीने तुमचे आभार मानतो. महाराष्ट्रासारख्या मोठ्या राज्यात छत्रपती शिवाजी महाराजांचे नाव वापरून शिवसेनेसह अनेक राजकीय पक्षानी आपले राजकीय अस्तित्व निर्माण केले. त्याच शिवसेनेला महाराजांच्या किर्तीला साजेसे, असे स्मारक महाराष्ट्रात उभारता आले नाही. पण उत्तरप्रदेशात संग्रहालयाच्या रुपाने राष्ट्रीय स्मारक उभारल्याचा संपूर्ण देशाला अभिमान आहे. यावेळी संग्रहालयासाठी छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या ऐतिहासिक वस्तू, शस्त्र, दस्तऐवजाच्या प्रतिकृती घराण्याच्यावतीने आम्ही देऊ असे, उदयनराजेंनी योगी आदित्यनाथ यांना सांगितले.

दरम्यान, याप्रसंगी छत्रपती शिवाजी महाराजांची राजमुद्रा भेट देवून योगी आदित्यनाथ यांचा गौरव केला. तसेच सातारा आणि प्रतापगडाला भेट देण्याचे खास निमंत्रण दिले. आपण याआधी एकदाच सातारा येथे आल्याची आठवण सांगून लवकरच प्रतापगडाला भेट देण्याचे आश्वासन दिले. गडावरील भवानी मातेची पूजा करून अफझल खानाला याच मातीत गाडल्याचा इतिहास प्रत्यक्ष जाणून घेण्याचे आश्वासन योगी यांनी दिले.