…अन् ‘मदिरे’मुळे ट्रोल झाले जावेद अख्तर


नवी दिल्ली – लॉकडाऊनमध्ये ग्रीन झोन आणि ऑरेंज झोन भागातील दारूची दुकाने सुरू उघडण्याच्या सरकारी आदेशानंतर अनेक क्षेत्रातील लोकांनी आपल्या प्रतिक्रिया व्यक्त केल्या आहेत. तथापि, प्रसिद्ध गीतकार जावेद अख्तर यांना सरकारचा हा निर्णय आवडला नाही आणि त्यांनी या निर्णयाला आपत्ती म्हणून संबोधले आहे.

जावेद अख्तर यांनी आज सकाळी साडे अकरा वाजता एक ट्विट केले. ते लिहितात की, लॉकडाऊन दरम्यान दारूची दुकाने उघडल्यामुळे त्याचे भयानक परिणाम होतील. सर्व प्रकारच्या सर्वेक्षणानुसार, आजकाल घरगुती हिंसाचार मोठ्या प्रमाणात वाढली आहे. दारू हे दिवस महिला आणि मुलांसाठी अधिक धोकादायक बनतील. एवढेच लिहून त्यांनी ‘ट्विट’ केले. नंतर काय दीड महिना शांत बसलेल्या लोकांनी त्यांना सुनावण्यास सुरुवात केली.


जावेद अख्तर यांचे ते ट्विट पवन लोहिया नामक एक युजरला खटकले. त्यांनी लिहिले की, तुम्ही हा सियापा कोठून आणता. तुम्हाला असे वाटते की दारू मिळत नाही आणि जर त्यामुळे घरगुती हिंसाचार होते तर मग सामान्य दिवसांवरही ती का विकली जाते. सरकारने काहीही करावे, त्याचा निषेध करा. दुसर्‍या वापरकर्त्याने विनोदाने लिहिले, आज तुम्हाला कोट्यावधी लोकांची हाय लागणार आहे. सुनील अरोरा म्हणाले की, हे मूर्खपणाचे तर्कशास्त्र आहे.

लॉकडाउन 17 मे पर्यंत वाढविण्यापूर्वी केंद्र सरकारने कोरोनाच्या संक्रमणानुसार संपूर्ण देशाला रेड, ऑरेंज आणि ग्रीन झोनमध्ये विभागले. त्यापैकी ग्रीन झोनमध्ये जास्तीत जास्त सूट देण्यात आली असून रेड झोनमध्ये सर्वात कमी सूट देण्यात आली आहे.
एक युजर म्हणाला की, बर्‍याच लोकांची ही मागणी आहे. राज ठाकरे आणि दिवंगत ऋषी कपूर यांच्यासारख्या नेत्यांनीही दारूची दुकाने उघडण्याची मागणी केली होती. काही म्हणतात की पैसे काढण्याच्या सिस्टममुळे लोक वेडे झाले हे चांगले आहे. दुसरा एक युजर म्हणाला की, दुकाने उघडल्यामुळे काळ्या बाजाराला आळा बसेल. लोकांना आयसोलेशनमध्ये पिण्याची परवानगी द्यावी. मूर्खांचा काहीच ईलाज नाही. ते हिंसाचार कसे करतील. यासाठी दारूला दोष देणे योग्य नाही.

शेकडो प्रतिक्रिया अशा देखील आहेत, ज्या जावेद अख्तर यांच्या मताचे समर्थन करत आहे. चंद्र प्रकाश यांनी लिहिले की, चला हिंदू-मुस्लीम विषय बाजूला ठेवून आज तुम्ही काहीतरी चांगले बोलले आहे, यासाठी मी तुमचे समर्थन करतो. सुरेश मेनन म्हणाले की, यावेळी मी तुझ्याशी सहमत आहे, पण केरळ आणि पंजाबमध्ये दारूची दुकाने उघडण्याविषयी बोलताना तुम्ही ट्विट का केले नाही.

गृह मंत्रालयाने जारी केलेल्या आदेशात म्हटले आहे की, मद्य आणि पान, गुटखा, तंबाखू इत्यादी दुकानांवर एकावेळी पाच पेक्षा जास्त लोक एकत्र येऊ शकणार नाहीत आणि लोकांमध्ये सामाजिक अंतर सुनिश्चित केले जाईल. आदेशात म्हटले आहे की, लॉकडाऊन दरम्यान, सार्वजनिक ठिकाणी मद्यपान करणे, गुटखा, तंबाखू इ. खाण्याची परवानगी दिली जाणार नाही. तथापि, ग्राहकांमध्ये किमान सहा फूट अंतर निश्चित केल्यावर, दारू, पान, तंबाखूची विक्री करण्यास परवानगी दिली जाईल आणि दुकानात एकावेळी पाचपेक्षा जास्त लोक नसतील.

Leave a Comment