आजपासून आधार कार्डमध्ये झाले हे मोठे बदल, पुन्हा पुन्हा अपडेट करणे झाले कठीण


मुंबई – आधार कार्ड जारी करणार्‍या संस्थेच्या भारतीय विशिष्ट ओळख प्राधिकरणाने (यूनिक आईडेंटिफिकेशन अथॉरिटी ऑफ इंडिया) 8 नोव्हेंबरपासून अद्ययावत करण्याच्या नियमात अनेक बदल केले आहेत. हे नियम लागू झाल्यानंतर आता आधार कार्डावर वारंवार अद्ययावत करणे कठीण होणार आहे.

त्यामध्ये नाव, लिंग आणि जन्मतारीख यांचा समावेश आहे. ज्यामुळे आता वारंवार आधार कार्ड अद्यावत करणे कठीण होईल. आता कोणतीही व्यक्ती आपले नाव केवळ दोनदा बदलू शकते. याशिवाय केवळ एकदाच जन्मतारीख बदलली जाईल. त्याच वेळी, जन्मतारीखेत तीन वर्षाची श्रेणी फक्त तीन वर्ष असेल, जी बदलली जाऊ शकते. उदाहरणार्थ, 1983 मध्ये जन्मलेला एखादी व्यक्ती केवळ 1980 पर्यंतची तारीख आणि जास्तीत जास्त 1986 पर्यंत बदलू शकते.

यूआयडीएआयच्या परिपत्रकात असे म्हटले आहे की कोणतीही व्यक्ती फक्त एकदाच त्याचे लिंग बदलू शकते. त्याच वेळी, पत्ता, फोन नंबर आणि ईमेल आयडी बर्‍याच वेळा बदलला जाऊ शकतो. यासाठी लोकांना विहित फी भरावी लागेल.

दरम्यान ज्यांनी नवीन नियमांनुसार नाव, जन्मतारीख आणि लिंग निश्चित केलेली संख्या अद्ययावत केली आहे, परंतु कोणत्याही कारणास्तव, अद्ययावत करणे आवश्यक आहे अशा लोकांना आधार केंद्रात जाऊन यूआयडीएआयला ईमेल पाठवावा लागेल. त्यासह सर्व पुरावे आणि कारण द्यावे लागेल. हे तपासल्यानंतर अद्ययावत करण्याची परवानगी युआयडीएआयकडून दिली जाईल.