सुपर मॉम सेमीफायनलमध्येः सोबतच तीन भारतीय पदकांचे दावेदार


सहावेळची चॅम्पियन एमसी मेरी कोम (51 किलो) महिला विश्व चँपियनशिपच्या इतिहासात सर्वाधिक यशस्वी बॉक्सर ठरली व तिने उपांत्य फेरी गाठत देशासाठी आठवे पदक आपल्या नावे केले आहे. तिच्यासोबतच भारताच्या अन्य तीन बॉक्सरनेही अंतिम चारमध्ये प्रवेश केला. पहिल्यांदाच भारताची मंजू राणी (48 किलो), मागील कांस्यपदक जिंकणारी आणि तिसरे मानांकित लवलिना बोरगोहेन (69 किलो) आणि जमुना बोरो (54 किलो) यांनी उपांत्य फेरीत आपली जागा बनवली आहे.

तिसर्‍या मानांकित मेरी कोमने कोलंबियाच्या व्हॅलेन्सिया व्हिक्टोरियाला 5-0 ने पराभूत करून शेवटच्या चारमध्ये स्थान मिळविले. हरियानाच्या राणीने अव्वल मानांकित व मागील कांस्यपदक विजेती दक्षिण कोरियाची किम हयांग मीचा 4-1 असा पराभव केला. त्याचवेळी आसाम रायफल्सच्या बोरोने जर्मनीच्या उर्सुला गॉटलोबला त्याच फरकाने पराभूत केले. बोर्गोहेनने सहाव्या मानांकित पोलंडच्या कॅरोलिना कोझेव्हस्काचा 4-1 असा पराभव केला.

विजयानंतर मेरी कोम म्हणाली, पदक मिळवताना मला खूप आनंद झाला आहे पण अंतिम फेरीत खेळताना मला अधिक खूप आनंद होईल. ती म्हणाली, हा माझा एक चांगला सामना होता आणि आता मी उपांत्य फेरीत आणखी चांगली कामगिरी करू इच्छिते. तिचा सामना द्वितीय मानांकित तुर्कीच्या बुसेनाझ सकिरोग्लोशी होईल, जी युरोपियन चँपियनशिप व युरोपियन स्पर्धेत सुवर्णपदक विजेती आहे. उपांत्यपूर्व फेरीच्या सामन्यात तिने चीनच्या केई जोंगजूला पराभूत केले.

राणीचा सामना आता थायलंडच्या सी रक्सातशी होईल, जी पाचव्या मानांकित युलियानोव्हा एसेनोवाशी आहे. बोरोची लढत अव्वल मानांकित आशियाई खेळातील कांस्यपदक विजेती हुआंग सियाओ वेनशी होणार आहे. बोरगोहेनचा सामना चीनच्या यांग लियूशी होईल, जिने अव्वल मानांकित चेन निएन चिनचा पराभव केला. दोन वेळा कांस्यपदक जिंकणारी कविता चहल (प्लस 81 किलो) बेलारूसच्या कॅटसिरिना कावळेवाकडून 0-5 ने पराभूत झाली.

मेरी कोम संयम सह खेळली आणि ती संधीची वाट पाहत होती. तिचा अनुभव तिच्या यशाची गुरुकिल्ली ठरली. तिचा सरळ प्रभाव बर्‍यापैकी पंचावर होता आणि त्याने व्हिक्टोरियाच्या बचावाला वेगळेपण दिले. या विजयासह मेरी कॉमने या स्पर्धेचा सर्वात यशस्वी बॉक्सर होण्याचा स्वतःचा विक्रम मोडला. पदकांच्या संख्येच्या आधारे ती पुरुष आणि महिला दोघांमध्ये सर्वात यशस्वी ठरली आहे. पुरुष गटात क्युबाच्या फेलिक्स सावोन सर्वाधिक सात पदके जिंकली.

Leave a Comment