सोपे पासवर्ड हॅकर्स काही मिनिटातच करू शकतात हॅक

password
नवी दिल्ली – मोठ्या प्रमाणात सोशल मीडियाचा वापर केला जात असून अनेकांचे ऑनलाईन अकाऊंट असतात. एक युजर नेम आणि पासवर्डची आवश्यकता हे ऑनलाईन अकाऊंट वापरण्यासाठी असते. पण सर्व पासवर्ड लक्षात ठेवणे काही वेळा खूप जास्त अकाऊंट असल्याने थोडे कठीण असते. सहजपणे पासवर्ड लक्षात राहावा यासाठी युजर्स नकळत काही सोपे पासवर्ड अकाऊंटसाठी सेट करतात. पण काही मिनिटातच असे सोपे पासवर्ड हॅकर्सही हॅक करू शकतात.

यूकेच्या नॅशनल सायबर सिक्यॉरिटी सेंटरने दिलेल्या एका अहवालानुसार, जगभरात ‘123456’ हा सर्वात जास्त वापरला जाणारा कॉमन पासवर्ड असून अत्यंत सहजपणे तो हॅक केला जाऊ शकतो. तर दुसऱ्या क्रमांकावर ‘123456789’ हा पासवर्ड आहे. त्याचबरोबर असुरक्षित पासवर्डच्या यादीत ‘qwerty’, ‘1111111’ आणि ‘password’ हे पासवर्ड देखील सर्वात वरच्या स्थानी आहे. तब्बल 2 कोटी 30 लाखांहूनही अधिक 123456 हा पासवर्ड वापरणाऱ्यांची संख्या ही असल्याची माहिती संशोधनातून समोर आली आहे.

आता Ashley, Michael, Daniel, Jessica आणि Charlie हे पासवर्डही कॉमन झाले असून हे सहज हॅक करता येतात. काही युजर्स आपला पासवर्ड म्हणून फुटबॉल टीम, बॅटमॅन आणि सुपरमॅन सारखे सुपरहीरो आणि पोकेमॉनसारखे कार्टून कॅरेक्टर सेट करत असल्याची माहिती संशोधनातून समोर आली आहे. तुम्ही देखील जर अशाच प्रकारचे पासवर्ड सेट करत असाल तर सतर्क व्हा आणि पासवर्ड लगेचच बदला जेणेकरून तुमचे अकाऊंट सुरक्षित राहील. याबाबत एनसीएससीचे टेक्निकल डायरेक्टर डॉ. इयान लेवी यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, सोप्या पासवर्डचा वापर जे लोक करतात स्वत: हून ते हॅकींगचे शिकार होत असल्यामुळे हॅकींगपासून बचाव करायचा असल्यास सुरक्षित पासवर्ड सेट करा.

काही दिवसांपूर्वी 2018 मध्ये सर्वात जास्त हॅक झालेल्या पासवर्डचा खुलासा झाला होता. सायबर सिक्युरिटी संस्था स्प्लॅशडेटाने हा खुलासा केला होता. 123456 हे आकडे हॅक केलेल्या पासवर्डच्या यादीत सर्वात वर आहेत. तर दुसऱ्या क्रमांकावर Password हा शब्द होता. हे दोन्ही पासवर्ड टॉपवर असण्याचे हे सलग पाचवे वर्ष होते. सतत पासवर्डबाबत सिक्युरिटी रिसर्चर्स इशारा देत असतात. जगभरातील लाखो लोक तरीही सुद्धा त्यांच्या ई-मेल, स्मार्टफोन, लॅपटॉप, कम्प्युटर आणि दुसऱ्या डिव्हायसेसना सुरक्षित करण्यासाठी कमजोर आणि सहजपणे लक्षात येणारे पासवर्ड ठेवतात. सायबर सिक्युरिटी संस्था स्प्लॅशडेटाचा रिसर्च हा हॅक झालेल्या 50 लाख अकाऊंटवर आधारित होती. संस्थेने 2018 च्या 25 सर्वात खराब पासवर्डची माहिती जाहीर केली होती.

Leave a Comment