भारताची कोट्यावधींची मालमत्ता पाकिस्तानच्या ‘या’ शहरात पडली आहे धुळखात

india
पुलवामात दहशतवादी हल्ला झाल्यानंतर भारतीय हवाई दलाने पाकिस्तानात घुसून केलेल्या एरियल स्ट्राईकनंतर भारत पाकिस्तान या दोन देशातील संबंध कमालीचे ताणले गेले आहेत. पण भारताच्या मालकीची कोट्यावधींची एक मालमत्ता पाकिस्तान धुळखात पडलेली आहे. यासंबंधी एका प्रसिद्ध इंग्रजी पत्रकाराने यासंबंधी एक लेख लिहिला होता.
india1
3 जागांवर सूचना देणारे बोर्ड पाकिस्तानच्या कराचीमध्ये लावण्यात आले असून ही संपत्ती भारत सरकारची असल्याचा उल्लेख त्यावर करण्यात आला आहे. कोणीही या संपत्तीमध्ये जाऊ नये अन्यथा कारवाई करण्यात येईल असे देखील लिहिण्यात आले आहे. ही मालमत्ता गेल्या 25 वर्षांपासून खराब स्थितीत आहे. पत्रकाराने या लेखामध्ये भारत सरकारची कराचीमध्ये 3 नाही 6 मालमत्ता आहेत. यातील 3 फातिमा जिन्ना रोड येथील इंडिया हाऊस, 36 क्लिफटनवर इंडिया लॉज, 42-43 कुरी रोडवर हिंदुस्तान कोर्ट, फ्रेरे टाऊनमध्ये पंचशील कोर्ट, मॅकनील रोडवर शिवाली कोर्ट आणि हाक्स बेमध्ये हट 61 आहे. ही कोटींच्या या संपूर्ण मालमत्तेची किंमत घरात असल्याचे म्हटले आहे.
india2
पत्रकाराने त्याच्या लेखात लिहिल्यानुसार, ही मालमत्ता भारत सरकारने पाकिस्तान सरकारच्या अनुमतीने 1950च्या दशकात व्यक्तिगत लोकांकडून विकत घेतली होती. एकेकाळी शिवाली कोर्टाचा भव्य असा परिसर भारतीय वाणिज्य दूतावास होते. हे इंडिया लॉज आहे. भारतीय वाणिज्य दूत जिथे राहत होते. पण हा लॉज आता बंद आहे. चूंकि पाकिस्तानचे सगळ्यात मोठे व्यावसायिक शहर आहे. एक मोठे कार्यालय चूंकिमध्ये होते. भारतीय कर्मचारी तिथे मोठ्या प्रमाणात काम करायचे. ही ती इमारत आहे जिथे भारतीय वाणिज्य दूतावासचे कर्मचारी राहायचे. पण आता याला टाळे लावण्यात आले आहे.

हे भारतीय वाणिज्य दूतावासच्या गेटवर बांधण्यात आलेले सिंबल असून हा गेट उघडण्याची एकेकाळी हजारो पाकिस्तानी त्याबाहेर वाट पाहायचे. 1990 च्या दरम्यान मोठा हिंसाचार झाला होता. पाकिस्तान सरकारने त्यावेळी भारतावर हिंसा भडकवण्याचा आरोप केला होता. शहरात हजारो लोक त्यावेळी मारले गेले होते. भारत सरकारची काही संपत्ती त्यानंतर हडपण्याचा प्रयत्न करण्यात आला होता. पण त्यानंतर आता ही संपत्ती भारताकडेच आहे. आता या भवनांच्या सुरक्षेचे काम प्रायव्हेट पाकिस्तानी सुरक्षा एजेंसी करते.