
नंदी हा भगवान शंकराचा सर्वात प्रिय गण मानला जातो. असे म्हणतात की जेथे भगवान शिव आहेत, तेथे त्यांचे वाहन नंदी असतेच. याशिवाय अशीही मान्यता आहे की तुमची काही इच्छा असेल, तर ती नंदीजींच्या कानात कुजबुजली, तर ती भगवान शंकरापर्यंत पोहोचते. शिवालयातील भोलेनाथांच्या मूर्तीसमोर बैलाच्या रूपातील नंदी नक्कीच विराजमान असतो.
Lord Shiva And Nandi : भगवान शिवाचे वाहन नंदी आहे कोणाचे अपत्य? जाणून घ्या त्यांच्या जन्माशी संबंधित कथा
कोण आहे नंदी ?
नंदी हा शिवाचे निवासस्थान असलेल्या कैलासाचा द्वारपाल असल्याचे म्हटले जाते. भगवान शिवाचे वाहन असण्यासोबतच ते त्यांचे सर्वात प्रिय भक्त देखील आहेत. नंदी हे शक्ती आणि परिश्रमाचे प्रतीक मानले जाते.
नंदी आहे कोणाचे अपत्य ?
कथेनुसार, प्राचीन काळी शिलाद नावाचे एक ऋषी होते, ज्यांनी कठोर तपश्चर्या केल्यानंतर, भगवान शंकराकडून पुत्राच्या रूपात नंदीचे वरदान प्राप्त केले. त्यानंतर शिलाद ऋषींनी नंदीला सर्व वेद आणि पुराणांचे ज्ञान दिले.
कसे झाले शिवाचे वाहन ?
पौराणिक कथेनुसार, एकदा दोन संत ऋषी शिलादांच्या आश्रमात आले आणि त्यांच्या वडिलांच्या आज्ञेनुसार नंदीजींनी त्यांची चांगली सेवा केली, संत निघून गेल्यावर त्यांनी ऋषी शिलादांना दीर्घायुष्याचा आशीर्वाद दिला, परंतु नंदीला काहीही सांगितले नाही. हे पाहून शिलाद ऋषींनी संन्याशांना याचे कारण विचारले, तेव्हा त्यांनी नंदी अल्पायुषी असल्याचे सांगितले. आपल्या मुलाबद्दलच्या अशा गोष्टी ऐकून शिलाद ऋषी चिंतित झाले, तेव्हा नंदीने त्याला समजावून सांगितले आणि म्हणाले की पिताजी, भगवान शंकराच्या कृपेने तुम्ही मला सापडलात, म्हणून तेच माझे रक्षण करतील. यानंतर नंदीने भगवान शंकराची घोर तपश्चर्या केली, नंदीच्या तपश्चर्येने प्रसन्न होऊन भगवान शंकरांनी त्यांना आपले वाहन बनवले.
शिवाकडे तोंड करुन का असतो नंदी?
जगभरातील शिवमंदिरांमध्ये नंदीजी भगवान शंकरासमोर विराजमान आहेत. नंदीजी सर्वत्र भगवान शिवाकडे तोंड करून बसलेले आहेत. नंदीजींची ही मुद्रा भोलेनाथांवरील त्यांच्या अटळ लक्ष आणि भक्तीचे प्रतीक आहे. त्यांचे लक्ष फक्त त्यांच्या उपासकाकडेच असते.
लोक नंदीच्या कानात का कुजबुजतात?
धार्मिक मान्यतेनुसार, लोक त्यांच्या इच्छा नंदीजींच्या कानात कुजबुजतात, कारण भगवान शिव अनेकदा तपश्चर्येत मग्न असतात. अशा स्थितीत नंदी भक्तांची इच्छा ऐकतो आणि तपश्चर्या पूर्ण झाल्यावर भगवान शिवाला ते भक्तांची इच्छा सांगतात.
अस्वीकरण: या बातमीत दिलेली माहिती धार्मिक श्रद्धांवर आधारित आहे. माझापेपर याची पुष्टी करत नाही.
