
इंग्लंडच्या T20 ब्लास्ट लीगमध्ये एक विचित्र घटना पाहायला मिळाली, जेव्हा क्रिकेटच्या एका नियमामुळे चाहतेही गोंधळले. गुरुवार 5 सप्टेंबर रोजी समरसेट आणि नॉर्थहॅम्प्टनशायर यांच्यात सामना झाला. या सामन्यात गोलंदाजाला यष्टिरक्षकाच्या छोट्याशा चुकीची शिक्षा झाली. नॉर्थम्प्टनशायरच्या गोलंदाजाने चेंडू सीमारेषेच्या आत टाकला. या चेंडूवर समरसेटचा फलंदाजही यष्टीचीत झाला, तरीही अंपायरने नो बॉल दिला. यामागे क्रिकेटचा एक नियम होता. खरं तर, चेंडू विकेटवर पोहोचण्याआधी, यष्टीरक्षकाचे ग्लोव्ह्ज एकदाच विकेटसमोर आले होते. मात्र, त्याने विकेटच्या मागूनच चेंडू पकडला. यावरून आता वाद निर्माण झाला आहे.
बॉलरचा पाय लाईनच्या आत, तरीही अंपायरने का दिला नो बॉल? क्रिकेटचा हा नियम तुम्हाला करेल आश्चर्यचकित
क्रिकेटमध्ये असे अनेक नियम आहेत, जे आश्चर्यकारक आहेत. या नियमांमुळे अनेक वेळा सामन्याचा निकाल बदलतो आणि वाद निर्माण होतात. समरसेट आणि नॉर्थम्प्टनशायर यांच्यातील सामन्यातही असेच घडले. आम्ही तुम्हाला नियमाविषयी सांगण्यापूर्वी, त्यामुळे कोणते परिणाम होतात, हे जाणून घेणे आवश्यक आहे. वास्तविक, ज्या चेंडूला विकेट मिळण्याची शक्यता होती, त्याचे रूपांतर षटकारात झाले. अंपायरने नो बॉल दिल्यानंतर फलंदाजाला फ्री हिट मिळाली. त्याचा फायदा घेत त्याने षटकार मारला, तरीही तो स्टंप झाला आणि प्रकरण जवळ आले. यानंतर चाहत्यांनी सोशल मीडियावर आपला राग काढण्यास सुरुवात केली. ते म्हणाले की, विकेटच्या मागून चेंडू पकडल्यानंतरही नो बॉल न देणे हा चुकीचा निर्णय आहे. काही चाहत्यांनी यापूर्वी घडलेल्या अशाच घटनांचा उल्लेख केला.
आयसीसीच्या नियमांनुसार, स्ट्रायकरच्या शेवटी फक्त यष्टिरक्षकाला विकेटच्या मागे उभे राहावे लागते. जोपर्यंत फलंदाजाच्या बॅटने चेंडूला स्पर्श केला नाही किंवा चेंडू विकेटच्या पलीकडे जात नाही, तोपर्यंत तो विकेटसमोर येऊ शकत नाही. फलंदाज खेळण्यापूर्वी यष्टिरक्षक स्वत: पुढे आला किंवा विकेटसमोर ग्लोव्ह्ज आणले, तर पंचांना त्याला डेड बॉल किंवा नो बॉल देण्याचा पूर्ण अधिकार आहे. अशा स्थितीत फलंदाजाला यष्टिचीत केले, तरी त्याला बाद मानले जात नाही. समरसेट आणि नॉर्थॅम्प्टनशायर यांच्यातील सामन्यातही हेच पाहायला मिळाले, त्यानंतर चाहत्यांनी या नियमावर प्रश्न उपस्थित करण्यास सुरुवात केली.
