भारतीय विद्यार्थी एमबीबीएस शिकण्यासाठी रशियाला का जातात? जाणून घ्या फी किती आहे आणि कसा मिळतो प्रवेश?


पंतप्रधान मोदी सध्या दोन दिवसांच्या रशिया दौऱ्यावर आहेत. भारतातून दरवर्षी हजारो विद्यार्थी रशियाला शिक्षणासाठी जातात. यातील बहुतांश विद्यार्थी वैद्यकीय शिक्षणासाठी म्हणजेच एमबीबीएससाठी रशियाला जातात. भारतीय विद्यार्थी रशियामध्ये वैद्यकीय शिक्षण घेण्यासाठी का जातात ते जाणून घेऊया. भारतीय विद्यार्थ्यांना एमबीबीएसमध्ये प्रवेश कसा मिळतो आणि फी किती आहे?

भारतात एमबीबीएस करण्यासाठी NEET UG परीक्षा उत्तीर्ण होणे अनिवार्य आहे. परीक्षेत मिळालेल्या गुणांच्या आधारे विद्यार्थ्यांना समुपदेशनाद्वारे सरकारी आणि खासगी वैद्यकीय महाविद्यालयात जागा मिळतात. राष्ट्रीय वैद्यकीय आयोगाद्वारे समुपदेशन आयोजित केले जाते. सध्या, 15 हजारांहून अधिक विद्यार्थी रशियामध्ये शिकत आहेत आणि यातील बहुतेक विद्यार्थी वैद्यकीय शिक्षण घेत आहेत.

भारतीय विद्यार्थ्यांना रशियाच्या वैद्यकीय महाविद्यालयांमध्ये एमबीबीएसमध्ये प्रवेश घेण्यासाठी NEET UG परीक्षा उत्तीर्ण करावी लागते. बारावीमध्ये भौतिकशास्त्र, रसायनशास्त्र आणि जीवशास्त्र विषयांसह किमान 50 टक्के गुण असावेत. रशियाच्या वैद्यकीय महाविद्यालयांमध्ये प्रवेश घेण्यासाठी विद्यार्थी ऑनलाइन अर्ज करू शकतात.

भारतातील सरकारी वैद्यकीय महाविद्यालये वगळता, एमबीबीएसचा अभ्यास खूप महाग आहे. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, हा कोर्स खाजगी मेडिकल कॉलेजमध्ये 60 ते 70 लाख रुपयांमध्ये पूर्ण केला जातो. तर रशियामध्ये एमबीबीएसचा अभ्यास यापेक्षा कमी खर्चात पूर्ण केला जातो. हा कोर्स 6 वर्षांचा आहे, ज्यामध्ये एक वर्ष अनिवार्य इंटर्नशिप देखील समाविष्ट आहे. वृत्तानुसार, रशियामध्ये 15 ते 30 लाख रुपयांमध्ये एमबीबीएस पूर्ण केले जाते, ज्यामध्ये वसतिगृह शुल्क देखील समाविष्ट आहे.

Skov State Medical University, Tver State Medical University, Kazan State Medical University, Siberian State Medical University यासह इतर अनेक वैद्यकीय विद्यापीठे आहेत, ज्यात भारतीय विद्यार्थी प्रवेश घेऊ शकतात. अधिक माहितीसाठी तुम्ही या संस्थांच्या अधिकृत संकेतस्थळांना भेट देऊ शकता.

भारतातील MBBS, BDS आणि इतर वैद्यकीय अभ्यासक्रमांच्या प्रवेशासाठी NTA द्वारे 5 मे रोजी NEET UG 2024 परीक्षेचे आयोजन करण्यात आले होते. 4 जून रोजी निकाल जाहीर झाला. निकाल जाहीर होताच त्यावरून वाद सुरू झाला. पेपरफुटी आणि परीक्षेत अनियमितता झाल्याचा आरोप उमेदवारांनी केला आहे. पेपर लीक प्रकरणी बिहारमध्येही अनेकांना अटक करण्यात आली आहे. NEET UG पेपर लीक प्रकरणाचा तपास CBI करत असून हे प्रकरण सर्वोच्च न्यायालयात आहे.