कधीकाळी मायक्रोसॉफ्टमध्ये करायचा नोकरी, आज आहे जगातील सहाव्या क्रमांकाचा श्रीमंत माणूस


तुम्ही ज्या कंपनीत काम करता, त्या कंपनीच्या प्रमुखापेक्षा तुम्ही श्रीमंत व्हाल असा कधी विचार केला आहे का?, पण हे घडले आहे. हा चमत्कार इतर कोणीही नसून जगातील सर्वात मोठ्या टेक कंपन्यांपैकी एक असलेल्या मायक्रोसॉफ्टच्या शेअर्सने केला आहे. त्याची किंमत वाढल्यामुळे, माजी कर्मचाऱ्याची संपत्ती कंपनीच्या संस्थापकापेक्षा जास्त झाली आहे.

हा माजी कर्मचारी दुसरा कोणी नसून स्टीव्ह बाल्मर आहे. सध्याच्या परिस्थितीत, स्टीव्ह बाल्मर हे जगातील सहाव्या क्रमांकाचे श्रीमंत उद्योगपती आहेत. ज्यांनी यापूर्वी मायक्रोसॉफ्टचे सीईओ म्हणून काम केले आहे. दुसरीकडे, मायक्रोसॉफ्टचे सह-संस्थापक बिल गेट्स हे जगातील 8 व्या क्रमांकाचे श्रीमंत उद्योगपती आहेत. या दोघांची सध्या किती संपत्ती झाली आहे हे देखील जाणून घेऊ या.

ब्लूमबर्ग अब्जाधीश निर्देशांकानुसार, स्टीव्ह बाल्मरची एकूण संपत्ती $160 अब्ज झाली आहे. चालू वर्षात त्यांची एकूण संपत्ती 29.5 अब्ज डॉलरने वाढली आहे. तसे, सोमवारी स्टीव्हच्या संपत्तीत 421 दशलक्ष डॉलर्सची घट झाली. पण तरीही तो जगातील सहाव्या क्रमांकाचा श्रीमंत उद्योगपती आहे. चालू वर्षात त्यांच्या संपत्तीत 22.6 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. विशेष म्हणजे स्टीव्ह बाल्मरच्या एकूण संपत्तीपैकी 90 टक्क्यांहून अधिक संपत्ती मायक्रोसॉफ्टच्या शेअर्समध्ये आहे.

आम्ही तुम्हाला सांगितल्याप्रमाणे, स्टीव्ह बाल्मरच्या संपत्तीत वाढ होण्याचे रहस्य म्हणजे मायक्रोसॉफ्टमधील त्यांची हिस्सेदारी आहे. चालू वर्षात मायक्रोसॉफ्टच्या शेअर्समध्ये बरीच वाढ झाली आहे. आकडेवारीनुसार, चालू वर्षात मायक्रोसॉफ्टच्या शेअर्समध्ये 25.72 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. तर गेल्या 6 महिन्यांत मायक्रोसॉफ्टच्या शेअरच्या किमतीत 24 टक्क्यांहून अधिक वाढ झाली आहे. मायक्रोसॉफ्टच्या समभागांनी एका वर्षात गुंतवणूकदारांना 40.51 टक्के परतावा दिला आहे. त्याच वेळी, जगातील सर्वात मोठ्या कंपन्यांपैकी एकाने एका महिन्यात सुमारे 9 टक्के कमाई केली आहे.

दुसरीकडे, मायक्रोसॉफ्टचे सह-संस्थापक बिल गेट्स हे जगातील 8 व्या क्रमांकाचे श्रीमंत उद्योगपती आहेत. सध्या त्यांची एकूण संपत्ती 159 अब्ज डॉलर्स आहे. सोमवारी त्याच्या संपत्तीत 134 दशलक्ष डॉलर्सची वाढ दिसून आली. चालू वर्षात त्यांच्या संपत्तीत 18.4 अब्ज डॉलर्सची वाढ झाली आहे. गेल्या 7 महिन्यांत बिल गेट्सच्या संपत्तीत 40 अब्ज डॉलर्सची वाढ झाली आहे.

गेट्स यांनी 1975 मध्ये त्यांचे मित्र पॉल ऍलन सोबत मायक्रोसॉफ्टची स्थापना केली आणि 2000 पर्यंत त्याचे नेतृत्व केले, जेव्हा कंपनीच्या सुरुवातीच्या कर्मचाऱ्यांपैकी एक बाल्मर यांनी त्यांची जागा सीईओ म्हणून घेतली. बाल्मर 2014 मध्ये निवृत्त झाला आणि त्याच वर्षी मायक्रोसॉफ्टचा सर्वात मोठा भागधारक बनला. त्याने 2014 मध्ये NBA चे लॉस एंजेलिस क्लिपर्स $2 बिलियन मध्ये विकत घेतले, ज्याची किंमत आज $4.6 बिलियन आहे असा अंदाज आहे.