Vitamin C Rich Fruits : हे आहेत उन्हाळ्यात व्हिटॅमिन सी युक्त फळे खाण्याचे फायदे


उन्हाळा अनेक आजार घेऊन येतो. या ऋतूत ताजे आणि उत्साही राहण्यासाठी, आपण आपल्या आहारात काही बदल केले पाहिजेत, ज्यामध्ये व्हिटॅमिन सी समृद्ध असलेल्या गोष्टींचा समावेश केला पाहिजे. उन्हाळा आपल्यासोबत जुलाब, उलट्या, पोटदुखी अशा अनेक समस्या घेऊन येतो. अशा परिस्थितीत, संत्रा, किवी, टेंगेरिन सारखी व्हिटॅमिन सी समृद्ध फळे नक्कीच तुमच्या आहाराचा भाग असावीत. ही फळे तुमची रोगप्रतिकारशक्ती तर वाढवतातच, पण तुम्हाला नेहमी हायड्रेट ठेवतात.

उन्हाळ्याच्या हंगामात तुम्हाला बाजारात विविध प्रकारची रसदार फळे मिळतील, जी खाऊन तुम्ही पाण्याची कमतरता पूर्ण करू शकता. तथापि, काही लोक या हंगामात त्यांची तहान भागवण्यासाठी आणि पाण्याची कमतरता भरून काढण्यासाठी कृत्रिम रस पितात. पण हे ज्यूस आपल्या आरोग्यासाठी चांगले नसतात, ते आपले खूप नुकसान करतात. म्हणूनच आपल्याला नेहमी ताजी फळे आणि त्यांचे रस पिण्याचा सल्ला दिला जातो. व्हिटॅमिन सी युक्त फळे खाल्ल्याने कोणते फायदे होतात ते जाणून घेऊया.

उन्हाळ्याच्या तीव्र सूर्यप्रकाशामुळे तुमच्या त्वचेला खूप नुकसान होऊ शकते, ज्यामुळे तुम्हाला सनबर्न, डिहायड्रेशन, डोकेदुखी, पोटदुखी आणि इतर समस्या उद्भवू शकतात. व्हिटॅमिन सी आपल्या त्वचेसाठी खूप फायदेशीर मानले जाते, जे त्वचा निरोगी ठेवण्यास मदत करते, कोलेजनचे उत्पादन वाढवते, जळजळ कमी करते आणि अतिनील किरणांपासून त्वचेचे संरक्षण करते. व्हिटॅमिन सी समृद्ध फळे त्वचेची चमक आणि लवचिकता टिकवून ठेवण्यास मदत करतात. चमकदार त्वचेसाठी, आपल्या आहारात संत्री, पपई, पेरू या व्हिटॅमिन सी समृद्ध फळांचा समावेश करा.

उन्हाळ्यात अनेकांना पार्ट्या आणि पिकनिक करायला आवडते. येथे ते विविध प्रकारचे मसालेदार आणि तेलकट पदार्थ खातात ज्यामुळे त्यांना पचनाच्या समस्या होऊ लागतात. अशा परिस्थितीत या ऋतूत निरोगी राहून पार्टीचा आनंद लुटण्यासाठी तुमच्या आहारात व्हिटॅमिन सी समृद्ध असलेल्या गोष्टींचा नक्कीच समावेश करा. व्हिटॅमिन सी समृद्ध असलेल्या फळांमध्ये फायबर आणि एन्झाईम आढळतात, जे तुमची पचनक्रिया व्यवस्थित ठेवण्यास मदत करतात.

उन्हाळ्यात आर्द्रता आणि घामामुळे लवकर थकवा जाणवू लागतो. चयापचय मजबूत करण्यात व्हिटॅमिन सी महत्त्वाची भूमिका बजावते. हे तुमच्या अन्नाचे उर्जेमध्ये रूपांतर करेल आणि थकवा दूर करण्यास मदत करेल. यासाठी स्ट्रॉबेरी, किवी, अननस या फळांचा आहारात समावेश करू शकता.