श्रीलंका आणि मॉरिशसमध्ये कसे कराल UPI, येथे जाणून घ्या संपूर्ण प्रक्रिया


भारताची युनिफाइड पेमेंट इंटरफेस अर्थात UPI सेवा सोमवारी श्रीलंका आणि मॉरिशसमध्ये सुरू करण्यात आली. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी, श्रीलंकेचे राष्ट्रपती रानिल विक्रमसिंघे आणि मॉरिशसचे पंतप्रधान प्रविंद जुगनाथ यांनी या ऑनलाइन कार्यक्रमात सहभाग घेतला. श्रीलंका आणि मॉरिशसमध्ये भारतीय सेवांचा शुभारंभ भारताच्या दोन्ही देशांसोबतच्या वाढत्या द्विपक्षीय आर्थिक संबंधांच्या पार्श्वभूमीवर आला आहे.

याद्वारे श्रीलंका आणि मॉरिशसला जाणाऱ्या भारतीय नागरिकांना तसेच भारतात प्रवास करणाऱ्या या देशांतील नागरिकांना UPI सेवा उपलब्ध होणार आहे. आपण हे देखील जाणून घेऊया की UPI परदेशी भूमीवर काम करेल का? तसेच, जर तुम्ही मॉरिशस किंवा श्रीलंकेला जात असाल, तर तेथे तुम्ही UPI सेवा कशी वापरू शकता.

मॉरिशस आणि श्रीलंकेमध्ये UPI पेमेंट करण्यासाठी, व्यक्तींनी UPI-सक्षम मोबाइल ऍप्लिकेशनसह त्यांचे बँक खाते नोंदणी करणे आवश्यक आहे. एकदा बँक खाते लिंक झाल्यानंतर, वापरकर्त्यांना हस्तांतरण रक्कम आणि चलन निर्दिष्ट करण्यास सांगितले जाईल, तसेच प्राप्तकर्त्याचे तपशील जसे की त्यांचा बँक खाते क्रमांक, IBAN आणि BIC प्रदान करण्यास सांगितले जाईल.

मॉरिशस आणि श्रीलंकेमध्ये UPI पेमेंट कसे करावे?

  • UPI ॲप उघडा आणि होम स्क्रीनवर जा. तुमच्या प्रोफाइल चित्रावर टॅप करा. पेमेंट सेटिंग्ज विभागात, UPI इंटरनॅशनल निवडा.
  • तुम्ही आंतरराष्ट्रीय UPI पेमेंटसाठी वापरू इच्छित असलेल्या बँक खात्याच्या बाजूला सक्रिय करा वर टॅप करा.
  • सक्रियतेची पुष्टी करण्यासाठी तुमचा UPI पिन एंटर करा. एकदा तुम्ही तुमचे आंतरराष्ट्रीय पेमेंट सक्रिय केल्यानंतर, व्यापाऱ्याने दिलेला QR कोड स्कॅन करा.
  • तुम्हाला द्यायची असलेली रक्कम एंटर करा. देय रक्कम स्थानिक चलन आणि भारतीय रुपये या दोन्हीमध्ये दर्शविली जाईल.
  • “पेमेंट करा” वर टॅप करा. व्यवहार पूर्ण करण्यासाठी तुमचा UPI पिन एंटर करा. तुमचे पेमेंट पूर्ण होईल.