Video : पराभवानंतर भारतीय चाहत्यांनी ओलांडल्या सर्व मर्यादा, राहुल-सूर्याच्या नावाने घातला धिंगाणा, पंचांनाही नाही सोडले


टीम इंडियासाठी 2023 चा विश्वचषक ज्या दमदार पद्धतीने सुरू झाला होता आणि ज्या चमकदार पद्धतीने ती प्रगती करत होती, त्याचा शेवटही तितकाच निराशाजनक होता. रविवारी 19 नोव्हेंबरला जेतेपद पटकावण्याच्या इराद्याने अहमदाबादच्या नरेंद्र मोदी स्टेडियममध्ये दाखल झालेल्या टीम इंडियाची निराशा झाली. अंतिम सामन्यात ऑस्ट्रेलियाने भारताचा 6 विकेट्स राखून पराभव करत विश्वचषक जिंकला. टीम इंडियाच्या पराभवामुळे साहजिकच सर्वांची निराशा झाली होती, पण सामना संपल्यानंतर स्टेडियममध्ये उपस्थित असलेल्या चाहत्यांनी असे काही केले, त्याची लाज वाटते.

रविवारी मोदी स्टेडियमवर सुमारे एक लाख प्रेक्षकांसमोर हा अंतिम सामना रंगला. या सामन्यात टीम इंडियाला केवळ 240 धावा करता आल्या. चांगल्या सुरुवातीचा फायदा उठवण्यात भारतीय फलंदाज अपयशी ठरले आणि त्याचे परिणाम अखेर संघाला भोगावे लागले. ऑस्ट्रेलियाने केवळ 4 विकेट्स गमावून फायनल अगदी सहज जिंकली आणि सहाव्यांदा विजेतेपदावर नाव कोरले.

टीम इंडियाच्या पराभवाने केवळ खेळाडूच नव्हे तर सुमारे 1 लाख प्रेक्षकही निराश झाले. अशा स्थितीत सामना संपल्यानंतर सादरीकरण सोहळ्यापूर्वीच जवळपास अर्धे स्टेडियम रिकामे होते. टीम इंडियाचे जे मोजके चाहते खेळाडूंचा आदर करण्यात शेवटपर्यंत ठाम राहिले, त्यापैकी काहींनी आपल्या कृतीने टीम इंडियाचा अपमान केला असल्याचेही सिद्ध झाले. सादरीकरणात प्रथम सामन्याचे पंच आणि रेफरी यांना पदके देण्यात आली. समारंभ यादरम्यान, फायनलच्या मैदानावरील पंच रिचर्ड कॅटलबरोचे नाव ऐकताच अनेक प्रेक्षकांनी आरडाओरडा सुरू केला, जो कोणासाठीही धक्कादायक होता.

याचे कारण केटलबरोचा निर्णय नसून भारताचा विक्रम आहे. खरे तर गेल्या काही वर्षांत भारताच्या ज्या नॉकआऊट सामन्यांमध्ये पराभव पत्करावा लागला, त्यात केटलबरो हे पंच होते. अशा परिस्थितीत अनेक चाहते त्यांना भारतीय संघासाठी अशुभ मानतात.


केवळ पंचांनीच नाही, तर प्रेक्षकांनीही टीम इंडियाच्या दोन खेळाडूंशी असेच वर्तन केले. टीम इंडियाच्या खेळाडूंना त्यांची पदके देण्यात आली, तेव्हा बहुतांश खेळाडूंच्या नावाचा उल्लेख करून उत्साह वाढला. त्यानंतर केएल राहुलचे नाव आल्यावर पुन्हा काही प्रेक्षकांनी आरडाओरडा सुरू केला. राहुलच नाही तर सूर्यकुमार यादवचे नाव समोर आले, तेव्हाही असेच वर्तन होते.


फायनल राहुल आणि सूर्यासाठी फारशी चांगली नव्हती. राहुलने कठीण परिस्थितीत 66 धावांची खेळी खेळली पण त्याने 106 चेंडूंचा सामना केला आणि या काळात केवळ 1 चौकार मारला, जो अपेक्षेप्रमाणे नव्हता. तर सूर्यकुमार यादवला संपूर्ण स्पर्धेत एक डाव वगळता विशेष काही करता आले नाही. अंतिम फेरीतही तो केवळ 28 धावा करू शकला. असे असतानाही टीम इंडियाने संपूर्ण स्पर्धेत चांगली कामगिरी केली आणि राहुलनेही सातत्याने धावा केल्या. अशा स्थितीत संघातील एक-दोन खेळाडूंनी अंतिम फेरीतील कामगिरीच्या जोरावर त्यांचा अपमान करणे योग्य नाही.