मोठी बातमी: विश्वचषकापूर्वी श्रीलंका क्रिकेटमध्ये संकट, दासून शनाका सोडू शकतो कर्णधारपद


आशिया चषकातील खराब कामगिरीनंतर पाकिस्तानच्या दिशेने बदलाचे वारे वाहू लागले होते. पण, त्याचा परिणाम श्रीलंकेच्या क्रिकेटवर अधिक झाल्याचे दिसून येत आहे. होय, श्रीलंकन ​​क्रिकेट संघाचा कर्णधार दासुन शनाका आपल्या पदाचा राजीनामा देऊ शकतो, असे वृत्त आहे. वृत्तानुसार, श्रीलंका क्रिकेट बोर्ड काही वेळात यासंदर्भात एक बैठक घेणार आहे, ज्यामध्ये दासुन शनाकाला कर्णधारपदावरून हटवण्यास मान्यता दिली जाईल.

आशिया कप 2023 च्या फायनलमध्ये भारताकडून झालेल्या दारूण पराभवानंतर शनाकावर बरीच टीका झाली होती. ढगाळ वातावरणात नाणेफेक जिंकून प्रथम फलंदाजी करण्याच्या त्याच्या निर्णयावर प्रश्न उपस्थित झाले होते, त्यानंतर त्याचे कर्णधारपद धोक्यात आले होते. यामुळेच श्रीलंका क्रिकेट बोर्ड एवढा मोठा निर्णय घेणार आहे.

बरं, शनाका इतका वाईट कर्णधार नाही, जितकी किंमत त्याला मोजावी लागेल आणि, कर्णधारपदाशी संबंधित त्याची आकडेवारी याची साक्ष आहे. ज्या परिस्थितीत त्याने श्रीलंकेच्या संघाची धुरा सांभाळली. या सर्व पैलूंवर आपण बोलू पण त्याआधी हे जाणून घेणे महत्त्वाचे आहे की आता श्रीलंकेच्या संघाचा कर्णधार कोण असेल? वनडे विश्वचषकात शनाकाच्या जागी श्रीलंकेच्या संघाचे नेतृत्व कोण करताना दिसेल?

आतापर्यंत मिळालेल्या माहितीनुसार, शनाकाच्या जागी कुसल मेंडिसला श्रीलंका क्रिकेट संघाचा कर्णधार बनवले जाऊ शकते, अशी बातमी आहे.


आता येतो शनाकाच्या कर्णधारपदाकडे. कर्णधार म्हणून त्याने श्रीलंकेसाठी 37 सामने खेळले, त्यापैकी 23 जिंकले. 14 सामन्यांत पराभव पत्करावा लागला. म्हणजे त्याच्या विजयाची टक्केवारी 60.5 टक्के होती. एक कर्णधार म्हणून त्याच्या यशांची यादी पाहिली, तर लक्षात येईल की त्याने आठ वर्षांनंतर दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या वनडे मालिकेत श्रीलंकेला विजय मिळवून दिला. 12 वर्षांनंतर ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध. 2022 चा आशिया कप श्रीलंकेने जिंकला होता. विश्वचषक पात्रता स्पर्धा जिंकून पुन्हा एकदा 2023 साली आशिया चषक स्पर्धेची अंतिम फेरी गाठली.

त्याचा अलीकडचा फॉर्म फारसा चांगला नाही, हे काही प्रमाणात समर्थनीय आहे. पण, भारताविरुद्धच्या आशिया कप फायनलमध्ये केवळ एका पराभवामुळे त्याच्या कर्णधारपदाला वाईट म्हणता येणार नाही. अशा स्थितीत श्रीलंका क्रिकेट बोर्डाने त्याला कर्णधारपदावरून हटवण्याचा निर्णय का घेतला, हे जरा अनाकलनीय आहे. दुसरे म्हणजे, जर कुसल मेंडिसला कर्णधार बनवले तर तो त्याच्या संघाशी आणि सहकाऱ्यांशी दासुन शनाका इतका मैत्रीपूर्ण राहिल की नाही.