Health Tips : शरीरात पोषक तत्वे जास्त झाली, तरी होते हानी, उद्भवू शकतात या आरोग्याच्या समस्या


नावाप्रमाणेच पोषक तत्वे पोषण प्रदान करतात. निरोगी राहण्यासाठी पोषक तत्वे खूप महत्वाची भूमिका बजावतात, म्हणून संतुलित आणि पोषणयुक्त आहार घेण्याचा सल्ला दिला जातो. जीवनसत्त्वे आणि खनिजांच्या कमतरतेमुळे, आरोग्याशी संबंधित अनेक लहान-मोठ्या समस्यांचा धोका असतो. या कारणास्तव, लोक त्यांच्या आहारात भरपूर पोषक तत्वे ठेवण्याचा प्रयत्न करतात. तथापि, कधीकधी या कारणामुळे, जीवनसत्त्वे आणि खनिजे देखील जास्त प्रमाणात वापरली जातात.

शरीरात पोषक तत्वांची कमतरता असल्यास अनेक आजारांचा धोका वाढतो, हे सर्वांनाच माहीत आहे, पण जर शरीरात पोषक तत्वांची कमतरता असेल, तर काय होईल याचा विचार करा. याचा आरोग्याला फायदा होईल की हानी? आम्‍ही तुम्‍हाला सांगतो की, अति प्रमाणात पोषक द्रव्ये आरोग्यालाही हानी पोहोचवू शकतात, तर चला जाणून घेऊया की पोषक त्‍यांच्‍या अतिरेक्‍तीमुळे काय प्रॉब्लेम येऊ शकतात.

व्हिटॅमिन सी जास्त
व्हिटॅमिन सी हे एक पोषक तत्व आहे, जे रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवणारे मानले जाते. याचे सेवन केल्याने अनेक आजार टाळता येतात. हे दातांपासून त्वचेपर्यंत सर्वांसाठी फायदेशीर मानले गेले आहे. शरीरात व्हिटॅमिन सीचे प्रमाण जास्त झाल्यास उलट्या, मळमळ यासारख्या समस्या उद्भवू शकतात.

जास्त कॅल्शियम
हाडे मजबूत करण्यासाठी कॅल्शियम हे सर्वात महत्वाचे पोषक तत्व मानले जाते, परंतु शरीरात त्याचे प्रमाण जास्त असल्याने किडनीशी संबंधित समस्यांचा धोका वाढतो. याशिवाय बद्धकोष्ठता, उलट्या यासारख्या आरोग्याच्या समस्या उद्भवू शकतात.

शरीरात जास्त आयरन
आयरन शरीरातील हिमोग्लोबिनची पातळी योग्य राखण्यास मदत करते, या पोषक तत्वामुळे शरीर अशक्तपणाच्या धोक्यापासून सुरक्षित राहते. त्याचबरोबर आयरनचे प्रमाण वाढले, तर पोटदुखी, थकवा, हृदयाचे असामान्य ठोके यांसारख्या समस्या वाढू शकतात.

जास्त प्रमाणात व्हिटॅमिन डी
व्हिटॅमिन डी हा हाडांसाठीही महत्त्वाचा घटक मानला जातो. शरीराची प्रतिकारशक्ती वाढवण्यासही हे उपयुक्त आहे, परंतु जेव्हा शरीरात त्याचे प्रमाण वाढते, तेव्हा अशक्तपणा, वारंवार लघवी होणे, उलट्या होणे ही लक्षणे दिसू शकतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही