Periods Cycle : तुमची देखील मासिक पाळी 7 दिवसांपेक्षा जास्त असते का? झाला आहे हा आजार


आजच्या काळात महिलांना मासिक पाळीशी संबंधित अनेक समस्या भेडसावत आहेत. मासिक पाळी वेळेवर न येणे, जास्त रक्तस्त्राव, मासिक पाळी लांबणे अशा समस्या वाढत आहेत. साधारणपणे महिलांमध्ये मासिक पाळी तीन ते पाच दिवस टिकते. काही स्त्रियांमध्ये ती सात दिवस टिकते. परंतु जर ते 7 दिवसांपेक्षा जास्त काळ चालू राहिले, तर ते हलक्या घेऊ नका. हे दोन ते चार महिन्यांतून एकदा होऊ शकते, परंतु जर दर महिन्याला ही समस्या उद्भवत असेल, तर समजून घ्या की आता तुम्ही डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा. विशेषत: या काळात जर जास्त प्रमाणात रक्तस्त्राव होत असेल, तर ते एखाद्या गंभीर आजाराचे लक्षण असू शकते.

डॉक्टरांच्या म्हणण्यानुसार काही महिलांमध्ये मासिक पाळी सात दिवस टिकू शकते, परंतु जर यापेक्षा जास्त काळ होत असेल, तर आरोग्याकडे लक्ष देण्याची वेळ आली आहे. जर पूर्वी तुमची मासिक पाळी पाच दिवसांत संपत असे आणि आता ती सात दिवसांपेक्षा जास्त असेल आणि असे दर महिन्याला होत असेल, तर या समस्येकडे लक्ष देण्याची गरज आहे. हे एक चिंताजनक लक्षण असू शकते. यावरून शरीरातील हार्मोन्सचे संतुलन बरोबर नसल्याचे सूचित होते. जे नंतर अनेक आजारांचे कारण बनू शकते.

याबाबत स्त्रीरोग तज्ज्ञ सांगतात की, जर मासिक पाळी 7 दिवसांपेक्षा जास्त काळ येत असेल, तर ते अनेक आजारांचे लक्षण असू शकते. या काळात जास्त रक्तस्त्राव होत असेल, तर प्रथम तपासणी करून घ्यावी. चाचणीमध्ये रक्तस्त्राव विकार आढळल्यास, त्यावर उपचार करा. या आजारावर औषधांद्वारे सहज उपचार करता येतात. जर रक्तस्रावाचा विकार नसेल, तर दीर्घकाळ राहणे हे या तीन रोगांचे लक्षण असू शकते.

फायब्रॉइड
सात दिवसांपेक्षा जास्त काळ टिकणारा कालावधी हे गर्भाशयातील फायब्रॉइड्स (लम्प्स) चे लक्षण आहे. गर्भाशयात फायब्रॉइड तयार होणे ही नंतर एक गंभीर समस्या बनू शकते. यामुळे कॅन्सर होण्याचाही धोका असतो.

थायरॉईड
काही स्त्रियांमध्ये, थायरॉईड रोगामुळे मासिक पाळी जास्त काळ टिकू शकते. ही समस्या कायम राहिल्यास थायरॉईडची तपासणीही करून घ्यावी.

गर्भाशयाच्या ग्रीवेचा कर्करोग
फायब्रॉइड्समुळे गर्भाशयाच्या मुखाचा कर्करोग होण्याचीही शक्यता असते. त्यामुळे पोटाच्या खालच्या भागात वेदना होतात. महिलांमध्येही पीरियड्स जास्त काळ टिकू शकतात. 45 वर्षांवरील महिलांमध्ये ही समस्या अधिक दिसून येते.

या गोष्टी लक्षात ठेवा

  • जर मासिक पाळी सात दिवसांपेक्षा जास्त काळ चालू असेल, तर डॉक्टरांकडून तपासणी करा.
  • मासिक पाळी दरम्यान आहार आणि जीवनशैलीची काळजी घ्या.
  • खालच्या ओटीपोटात वेदना हलक्यात घेऊ नका
  • जास्त रक्तस्त्राव होत असेल, तर डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही