कोण आहे निखिल मेसवानी, ज्यांना रिलायन्समध्ये मिळतो मुकेश अंबानींपेक्षा जास्त पगार


देशातील सर्वात मोठी कंपनी रिलायन्स इंडस्ट्रीज आणि तिचे प्रमुख मुकेश अंबानी यांना कोण ओळखत नाही. प्रश्न काय आहे असा प्रश्न तुम्हाला पडला असेल. येथील प्रश्न आणि उत्तरे काही वेगळेच सांगणार आहेत. तुम्ही विचार करत असाल की देशातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती मुकेश अंबानी करोडो रुपये पगार घेत असतील. तर आम्ही तुम्हाला सांगतो की मुकेश अंबानींच्या कंपनीत एक व्यक्ती आहे, ज्याचा पगार मुकेश अंबानींपेक्षा जास्त आहे. शेवटी, ही व्यक्ती कोण आहे आणि त्याचा पगार किती आहे? ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

मुकेश अंबानींबद्दल अनेकदा असे म्हटले जाते की ते खूप पुढचा विचार करतात. रिलायन्स जिओचे यश हे आज लोकांसाठी डेटा किती आवश्यक बनले आहे, याचा पुरावा आहे. एक काळ असा होता, जेव्हा लोक इंटरनेटवर पैसे खर्च करण्यापूर्वी 10 वेळा विचार करायचे. पण रिलायन्स जिओने मार्केट काबीज करून हे सिद्घ करुन दाखवले. मग मुकेश अंबानींच्या व्हिजनला इतर कोणी पाळतात का? होय, मुकेश अंबानी यांच्याशिवाय एक अशी व्यक्ती आहे जी त्यांचा उजवा हात मानली जाते.

निखिल मेसवानी हा मुकेश अंबानी यांचे गुरू रसिकलाल मेसवानी यांचा मुलगा आहे. तो मुकेश अंबानींचा उजवा हात मानला जातो. निखिल मेसवानी हा व्यवसायाने सिव्हिल इंजिनिअर आहे. ते 1986 पासून मुकेश अंबानी यांच्या रिलायन्स कंपनीशी संबंधित आहेत. निखिल हे रिलायन्सच्या संस्थापकांपैकी एक आहे. कंपनीचा रिफायनरी व्यवसाय त्यांनी अनेक वर्षे सांभाळला आहे.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, निखिल मेसवानी यांना 24 कोटी रुपये पगार मिळतो. तर त्यांचा धाकटा भाऊ हितल मेसवानी हा मुकेश अंबानींचा डावा हात मानला जातो. त्यांचा पगारही सुमारे 24 कोटी रुपये असल्याचे सांगण्यात येत आहे. तर मुकेश अंबानींचा पगार 14 कोटी रुपये आहे. मात्र, मुकेश अंबानी यांनी कोरोनानंतर एक रुपयाही पगार घेतलेला नाही.

मुकेश अंबानींचा उजवा हात म्हटल्या जाणाऱ्या निखिल यांना 1988 मध्ये कंपनी बोर्डाचे डायरेक्टरही बनवण्यात आले होते. नंतर त्यांना कार्यकारी संचालकपदाची जबाबदारीही देण्यात आली. निखिल यांचा धाकटा भाऊ हितल 1990 मध्ये रिलायन्स इंडस्ट्रीजमध्ये रुजू झाला. रिलायन्सच्या यशात या दोन भावांची भूमिका खूप महत्त्वाची असल्याचे म्हटले जाते.