Health : चिडचिडेपणामुळे तुमच्यापासून दूर जात आहेत लोक, हे पदार्थ वाढवतील हॅप्पी हार्मोन्स!


मूडचा केवळ तुमच्या आरोग्यावरच परिणाम होत नाही, तर तुमच्या आजूबाजूच्या लोकांवरही त्याचा परिणाम होतो. उदाहरणार्थ, जर तुम्ही आनंदी असाल, तर ऑफिस किंवा वैयक्तिक जीवनात प्रत्येकजण तुम्हाला आवडतो, तर लोकांना राग, दुःखी किंवा चिडखोर लोकांपासून दूर राहणे आवडते. कधीकधी काही समस्यांमुळे तुमचा मूड खराब होतो, परंतु जेव्हा ही समस्या कायम राहते, तेव्हा त्याकडे लक्ष देणे आवश्यक आहे. तुमचा मूड चांगला ठेवण्यासाठी, तुमची दैनंदिन दिनचर्या सुधारण्यासोबतच काही पदार्थ आहेत, ज्यांचा आहारात समावेश केल्यास फायदा होऊ शकतो.

वास्तविक, आपला मूड हा हार्मोन्सशीही संबंधित असतो. जेव्हा आपण कोणत्याही आवडत्या क्रियाकलापासारखी गाणी ऐकतो, तेव्हा डोपामाइन हार्मोन बाहेर पडतो, ज्यामुळे तुम्हाला तणावापासून आराम मिळतो. काही पदार्थ खाल्ल्याने सेरोटोनिन वाढते, जे मन शांत ठेवण्यास मदत करते. चला तर मग जाणून घेऊया कोणते पदार्थ तुमचा मूड फ्रेश ठेवू शकतात.

डार्क चॉकलेट
जर तुम्हाला शरीरात आनंदी हार्मोन्स वाढवायचे असतील, तर डार्क चॉकलेट हा एक चांगला पर्याय आहे. यामध्ये अँटिऑक्सिडंट्स आढळतात, जे तुमचा मूड सुधारण्यास मदत करतात. मात्र, ते मर्यादित प्रमाणातच खावे.

नट्स आणि सीड्स
बदाम, शेंगदाणे, अक्रोड, सूर्यफुलाच्या बिया, तीळ, भोपळ्याच्या बिया यांसारख्या काजू आणि बियांचा आहारात समावेश करा. यामुळे सेरोटोनिनचे उत्पादन वाढते, जे तुमचा मूड सुधारण्यास मदत करते. याशिवाय नट आणि बियांचे इतरही अनेक आरोग्य फायदे आहेत.

पालक
तुमच्या आहारात मॅग्नेशियम आणि लोहासारख्या पोषक तत्वांनी समृद्ध पालकचा समावेश करा. कधीकधी मॅग्नेशियमच्या कमतरतेमुळे चिंता आणि तणावासारख्या समस्या देखील उद्भवतात. पालक सेरोटोनिनची पातळी सुधारते, ज्यामुळे मूड सुधारतो. याशिवाय हिरव्या भाज्या देखील मूड चांगला ठेवण्यास मदत करतात.

सफरचंद
सफरचंद हे हृदयाच्या आरोग्यासाठी चांगले मानले जाते, त्याशिवाय ते तुमचा मूड चांगला ठेवण्यासही उपयुक्त आहे. मानसिक आरोग्य राखण्यासाठी सफरचंदाचा आहारात समावेश करावा.