विक्रमने पुन्हा केले चंद्रावर सॉफ्ट लँडिंग, आले ‘वादळ’, इस्रोने शेअर केला नवा व्हिडिओ


इस्रो चंद्रावर सातत्याने अनेक प्रयोग करत आहे आणि याच क्रमाने सोमवारी पुन्हा विक्रम लँडरचे सॉफ्ट लँडिंग करण्यात आले. हे लँडर पूर्वी ज्या ठिकाणी होते त्या ठिकाणापासून 40 सें.मी. वर आल्यावर पुन्हा काही अंतरावर सॉफ्ट लँडिंग केले. भविष्यातील मोहिमांसाठी अशा प्रकारचा प्रयोग आवश्यक असल्याचे इस्रोचे म्हणणे आहे.

इस्रोने सोमवारी एक ट्विट केले ज्यामध्ये त्यांनी या संपूर्ण प्रयोगाची माहिती दिली. इस्रोने लिहिले की, ‘भारताचा विक्रम पुन्हा चंद्रावर उतरला आहे. विक्रम लँडरने आपल्या सर्व मोहिमा पूर्ण केल्या आहेत आणि आता तो होप प्रयोग यशस्वीरित्या पार पडला आहे.


इस्रोने पुढे लिहिले की, ‘कमांड दिल्यानंतर विक्रम लँडरचे इंजिन सुरू झाले आणि ते 40 सेमीपर्यंत वाढले, त्यानंतर 30-40 सेमी दूर गेल्यानंतर सॉफ्ट लँड केले.’ इस्रोने सांगितले की, यामागे परत येणे आणि भविष्यात लँडर मानवी मोहिमांसाठी चाचण्या घेण्यासाठी आहे.

या नवीन मोहिमेदरम्यान, विक्रम लँडरची सर्व यंत्रणा व्यवस्थित काम करत होती. RAM, CHESTE आणि ILSA बंद करण्यात आले आणि नंतर पुन्हा तैनात करण्यात आले. प्रज्ञान रोव्हर चंद्रावर स्लीप मोडमध्ये गेल्यानंतर विक्रम लँडरशी संबंधित इस्रोचे मोठे अपडेट समोर आले आहे.