Healthy Foods : हे पदार्थ तुम्हाला वाचवतील लिव्हरच्या प्रत्येक आजारापासून, आहारात करा त्यांचा समावेश


किडनी, हृदय आणि मेंदू प्रमाणेच लिव्हर देखील आपल्या शरीरातील सर्वात महत्वाच्या अवयवांमध्ये गणले जाते. शरीरातील डिटॉक्सिफिकेशन, चयापचय आणि पोषण संचय यासारख्या अनेक महत्त्वाच्या कार्यांसाठी लिव्हर जबाबदार आहे. लिव्हर निरोगी असेल, तर आपल्या शरीराचे कार्यही चांगले राहते.

मात्र, काही काळापासून फॅटी लिव्हरची समस्याही झपाट्याने वाढत आहे. खराब जीवनशैलीमुळे लहानांपासून मोठ्यांपर्यंत यकृताशी निगडीत समस्या दिसून येत आहेत. तथापि, आम्ही तुम्हाला अशा पदार्थांबद्दल सांगणार आहोत जे तुमच्या लिव्हरचे आरोग्य सुधारण्यास मदत करतील.

हिरव्या पालेभाज्या
हिरव्या पालेभाज्या लिव्हर निरोगी ठेवतात. पालक आणि काळे यांसारख्या पालेभाज्यांमध्ये क्लोरोफिल भरपूर प्रमाणात असते, जे विषारी पदार्थ काढून टाकण्यास आणि लिव्हरचे कार्य वाढवण्यास मदत करते. याशिवाय हिरव्या भाज्यांमध्ये अँटिऑक्सिडेंट्स देखील असतात, ज्यामुळे आपले लिव्हर फ्री रॅडिकल्समुळे होणारे नुकसान टाळते.

मासे
फॅटी फिश देखील लिव्हर निरोगी ठेवण्यास मदत करते हे कदाचित फार कमी लोकांना माहित असेल. सॅल्मन आणि सार्डिनमध्ये ओमेगा-3 फॅटी अॅसिड आढळतात. आम्ही तुम्हाला सांगतो की ओमेगा 3 निरोगी फॅटी ऍसिडमध्ये गणले जाते. लिव्हरचे आजार दूर ठेवतात.

नट्स आणि सीड्स
जर तुम्हाला निरोगी लिव्हर हवे असेल तर तुमच्या आहारात काजू आणि सीड्सचा समावेश करा. बदाम, अंबाडी आणि अक्रोडमध्ये व्हिटॅमिन ई सोबत ओमेगा 3 फॅटी अॅसिड आढळते. ते लिव्हरच्या आरोग्यास देखील समर्थन देतात.

लसूण
लसणाच्या छोट्या कळ्या देखील लिव्हरसाठी खूप फायदेशीर असतात. त्यात सल्फर संयुगे असतात, जे लिव्हर एंजाइम सक्रिय करतात. यामुळे, लिव्हरमधून विषारी पदार्थ सहजपणे काढून टाकले जातात.

ब्रोकोली
ब्रोकोलीमध्ये अशी संयुगे असतात जी शरीरातील विषारी पदार्थ बाहेर टाकण्यास मदत करतात. या भाज्यांमध्ये असलेले ग्लुकोसिनोलेट्स हानिकारक घटक तोडण्यास आणि लिव्हर निरोगी ठेवण्यास मदत करतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही