पॅन्टच्या मागच्या खिशात पर्स ठेवल्याने होऊ शकतो हा आजार, डॉक्टरांनी दिला असा इशारा


जर तुम्हालाही पॅन्टच्या मागच्या खिशात पर्स ठेवण्याचा शौक असेल, तर आतापासूनच काळजी घ्यायला हवी. एखाद्या दिवशी हा छंद तुमच्या आरोग्याला भारी पडू शकतो. वास्तविक, या छंदामुळे लोक फॅट वॉलेट सिंड्रोमला बळी पडत आहेत. त्यात तरुणांची संख्या मोठी आहे. सततचे रिपोर्ट्स पाहून डॉक्टरही आता लोकांना हा छंद न पाळण्याच्या सूचना देत आहेत.

डॉक्टरांच्या मते, पॅन्टच्या मागच्या खिशात पर्स ठेवण्याची सवय तुमच्या नितंबांना खराब करू शकते. खरं तर, तरुणांची ही सवय आहे की ते महत्त्वाच्या कागदपत्रांपासून ते पैशांपर्यंत आणि सर्व एटीएम आणि क्रेडिट कार्ड त्यांच्या पाकिटात ठेवतात. अशावेळी पर्स खूप जाड होते. आणि जेव्हा लोक पर्स पँटच्या खिशात ठेवून बसतात, तेव्हा त्याचा दाब नितंबावर पडतो आणि नितंब वर येते.

यामुळे नितंबांचे संतुलन बिघडते आणि लोक फॅट वॉलेट सिंड्रोमच्या विळख्यात येतात. हळूहळू हा सिंड्रोम लोकांना सायटिकासारख्या गंभीर आजाराकडे ढकलतो. याशिवाय नितंब सुन्न होण्याची शक्यताही बळकट होते. याबाबत ऑर्थोपेडिक सर्जनच्या म्हणण्यानुसार, आजकाल अशा प्रकारची समस्या घेऊन येणाऱ्यांची संख्या झपाट्याने वाढली आहे.

त्यामध्ये नोकरदार तरुणांची संख्या अधिक आहे. त्यांनी सांगितले की, साधारणपणे एका जागी बराच वेळ बसून काम करणारे लोक जास्त असतात. आता त्याचे पाकीट पॅन्टच्या मागच्या खिशात ठेवलेले असल्याने त्यांना या समस्येला सामोरे जावे लागते. या प्रकारची समस्या मुख्यतः विद्यार्थी, बँकर्स, ड्रायव्हर आणि डेस्क कामगारांमध्ये गुंतलेली आहे.

त्यांनी सांगितले की जर तुम्हाला हा आजार टाळायचा असेल, तर तुम्हाला तुमचे पाकीट तुमच्या मागच्या खिशात ठेवणे टाळावे लागेल. पँटच्या मागच्या खिशात पाकीट ठेवण्याची सक्ती असेल तर खूप पातळ ठेवण्याचा प्रयत्न करा, असे सांगून डॉक्टरांनी या समस्येवर उपायही सुचवला की, पाकिटात ठेवलेल्या बहुतांश गोष्टी आता मोबाईल मध्ये देखील डिजिटल स्वरूपात ठेवले जाऊ शकते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही