आर प्रज्ञानंदने रचला इतिहास, बुद्धिबळ विश्वचषकाच्या फायनलमध्ये दाखल, दिग्गज खेळाडूचा करणार सामना


भारताचा ग्रँडमास्टर आर प्रज्ञानंदने अगदी लहान वयातच आपला खेळ सिद्ध केला आहे. तो सतत आपल्या खेळाने जगाला चकित करत आहे आणि इतिहास रचत आहे. सोमवारीही या खेळाडूने असेच काहीसे केले. प्रज्ञानंदने FIDE जागतिक बुद्धिबळ स्पर्धेच्या उपांत्य फेरीत फॅबियानो कारुइनाचा 3.5-2.5 असा पराभव केला आणि अंतिम फेरीत प्रवेश केला. त्याने हा सामना टायब्रेकमध्ये जिंकला. यासह प्रज्ञानंद या स्पर्धेची अंतिम फेरी गाठणारा दुसरा भारतीय ठरला आहे.

अंतिम फेरीत या खेळाडूचा सामना पाच वेळचा चॅम्पियन नॉर्वेच्या मॅग्नस कार्लसनशी होईल. कार्लसनने उपांत्य फेरीत अझरबैजानच्या निजात अब्बासोव्हचा 1.5-0.5 असा पराभव करून अंतिम फेरीत प्रवेश केला. प्रज्ञानंद आणि फॅबियानो यांच्यासोबतची क्लासिकल मालिका 1-1 अशी बरोबरीत संपली आणि नंतर टायब्रेकरमध्ये सामना जिंकला.


अनुभवी विश्वनाथ आनंद यांच्यानंतर या स्पर्धेची अंतिम फेरी गाठणारा प्रज्ञानंद हा दुसरा भारतीय खेळाडू आहे. आनंदची गणना महान बुद्धिबळपटूंमध्ये केली जाते आणि या युवा खेळाडूनेही या वाटेवर सुरुवात केली आहे. अंतिम फेरी गाठण्याबरोबरच प्रज्ञानंदने पुढील वर्षी होणाऱ्या उमेदवारांच्या स्पर्धेच्या अंतिम फेरीतही प्रवेश केला आहे. यासह, 18 वर्षीय प्रज्ञानंद कॅन्डिडेट्स टूर्नामेंटच्या अंतिम फेरीत पोहोचणारा जगातील तिसरा सर्वात तरुण खेळाडू ठरला आहे. दिग्गज बकी फिशर आणि कार्लसन यांनी हे काम त्याच्याआधी केले आहे. आनंदने ट्विट करून या खेळाडूचे कौतुक केले आहे आणि तो हुशार असल्याचे वर्णन केले आहे.

या स्पर्धेत कार्लसनचा सामना होईल, अशी अपेक्षा नव्हती, असे प्रज्ञानंदने म्हटले आहे. कार्लसनसोबतचा सामना केवळ फायनलमध्येच होऊ शकला असता आणि तो फायनलमध्ये पोहोचेल असे वाटलेही नव्हते, असे प्रज्ञानंदने म्हटले आहे. अंतिम सामन्याबाबत तो म्हणाला की, मी आपले सर्वोत्तम देण्याचा प्रयत्न करणार आहे. उमेदवारांच्या स्पर्धेसाठी पात्र ठरल्याबद्दलही त्यांनी आनंद व्यक्त केला आहे.