Breast cancer : एम्सच्या अभ्यासानुसार या वयातील महिलांना असते स्तनाचा कर्करोग होण्याची सर्वाधिक शक्यता


दरवर्षी कर्करोगाच्या रुग्णांमध्ये वाढ होत आहे. या आजाराने मृत्यूमुखी पडणाऱ्यांची संख्याही वाढत आहे. आता चांगल्या उपचाराच्या सुविधा येत असल्या, तरी कॅन्सर हा अजूनही प्राणघातक आजार आहे. त्यावर कोणतीही लस किंवा औषध नाही. दरम्यान, कर्करोगासंदर्भातील एक नवीन संशोधन समोर आले आहे. हा अभ्यास नवी दिल्ली एम्सने केला आहे. या संशोधनात असे सांगण्यात आले आहे की 40 वर्षांखालील 30 टक्के महिला स्तनाच्या कर्करोगाला बळी पडत आहेत. तर, पूर्वी हा कर्करोग वयाच्या 60 वर्षांनंतर होत असे, मात्र आता महिलांना लहान वयातच या आजाराची लागण होत आहे. या संशोधनात असे सांगण्यात आले आहे की, गेल्या 10 वर्षांत महिलांमध्ये स्तनाच्या कर्करोगाचे प्रमाण सुमारे 35 टक्क्यांनी वाढले आहे. बैठी जीवनशैली, खाण्यापिण्याच्या चुकीच्या सवयी, मद्यपान, वाढते लठ्ठपणा आणि उशीर झालेला विवाह ही या आजाराची प्रमुख कारणे आहेत.

वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशनच्या अहवालानुसार, जगातील सुमारे 3 दशलक्ष महिला स्तनाच्या कर्करोगाने ग्रस्त आहेत. यापैकी 20 टक्के महिलांचा मृत्यू होतो. भारतात दरवर्षी या आजाराची प्रकरणे वाढत आहेत. अजूनही बहुतांश प्रकरणे शेवटच्या टप्प्यात येत आहेत, ही चिंतेची बाब आहे. याचे मुख्य कारण म्हणजे महिलांना त्याची लक्षणे कळत नाहीत.

कर्करोग शल्यचिकित्सक सांगतात की स्तनाच्या कर्करोगाचे दोन प्रकार आहेत. एक नॉन-इनवेसिव्ह आणि दुसरा इनवेसिव्ह. काही प्रकरणांमध्ये, अनुवांशिक कारणांमुळे देखील स्तनाचा कर्करोग होतो. म्हणजेच हा कर्करोग एका पिढीकडून दुसऱ्या पिढीकडे जातो. तथापि, हे केवळ पाच ते 10 टक्के प्रकरणांमध्येच घडते. याशिवाय, बहुतेक प्रकरणांमध्ये, चुकीच्या खाण्याच्या सवयी आणि विस्कळीत जीवनशैली हे या आजाराचे मुख्य कारण आहे.

स्तनाचा कर्करोग टाळण्यासाठी जीवनशैलीत सुधारणा करणे आणि आहाराची काळजी घेणे आवश्यक आहे. महिलांनीही दारू आणि धूम्रपानापासून दूर राहावे. जंक फूड अन्नापासून दूर ठेवावे. वजन नियंत्रणात ठेवा. लठ्ठपणा वाढू देऊ नका

स्तनाच्या कर्करोगाची लक्षणे

  • स्तनात गाठ
  • स्तनाची सूज
  • स्तनाग्र स्त्राव
  • स्तनाच्या आकारात बदल
  • स्तनाग्र लालसरपणा

स्तनाचा कर्करोग तपासणी पद्धती

  • मॅमोग्राम
  • बायोप्सी
  • अल्ट्रासाऊंड

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही