मासिक पाळी दरम्यान व्यायाम करणे स्त्रियांसाठी किती आहे फायदेशीर? जाणून घ्या तज्ञांकडून


व्यायाम करणे आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर आहे. यामुळे अनेक प्रकारचे आजार टाळता येतात. डॉक्टर दिवसातून किमान 15 मिनिटे व्यायाम करण्याचा सल्ला देतात. पण मासिक पाळीदरम्यान हलका वर्कआऊट करता येऊ शकतो, असे डॉक्टरांचे म्हणणे असले तरी मासिक पाळीदरम्यान व्यायाम करणे महिला टाळतात. जर स्त्रीला कोणतीही समस्या नसेल आणि गंभीर आजाराची समस्या नसेल, तर ती व्यायाम करू शकते. याचा फक्त शरीराला फायदा होतो. पीरियड्स दरम्यान महिला कोणत्या प्रकारचे वर्कआउट करू शकतात आणि त्यांचे काय फायदे आहेत हे जाणून घेऊया तज्ञांकडून.

याबाबत स्त्रीरोगतज्ञ सांगतात की मासिक पाळी दरम्यान व्यायाम करता येतो, पण तो खूप कमी तीव्रतेचा असावा. मासिक पाळी दरम्यान दररोज व्यायाम करणे देखील आवश्यक नाही. यादरम्यान एक दिवस योगासनेही करता येतात. यामुळे मासिक पाळीच्या दरम्यान पेटके आणि सूज येण्यापासून आराम मिळू शकतो.

स्त्रीरोगतज्ञ सांगतात की, पीरियड्सच्या काळात शरीरात अनेक प्रकारचे बदलही जाणवतात, जे व्यायामाने कमी करता येतात. व्यायाम केल्याने शरीरात फील-गुड हार्मोन्सची पातळी वाढते. यामुळे मूड चांगला राहतो आणि मानसिक ताणही कमी होतो.

मात्र, या काळात फक्त तेच व्यायाम करावेत जे तुम्ही आरामात करू शकता. मासिक पाळीच्या पहिल्या दिवशी हे टाळावे. कारण या दिवशी भारी फळ असते. अशा परिस्थितीत वर्कआउट करणे योग्य नाही.

हा एक सोपा व्यायाम आहे ज्यामध्ये कोणतीही विशेष समस्या नाही. हे घरी किंवा बाहेर कुठेही करता येते. हळू चालत जा आणि किमान 10 ते 15 मिनिटे चालावे. यासोबतच हलका एरोबिक व्यायामही करता येतो, मात्र पीरियड्समध्ये पोटात तीव्र वेदना होत असतील तर व्यायाम टाळावा. या प्रकरणात डॉक्टरांचा सल्ला घेणे आवश्यक आहे.

मासिक पाळीत बराच वेळ व्यायाम करू नका. अर्ध्या तासात तुमचा व्यायाम पूर्ण करा. दीर्घकाळ असे करणे हानीकारक ठरु शकते. कोणताही आजार असला तरी डॉक्टरांच्या सल्ल्यानुसारच व्यायाम करा. स्वतःहून कधीही भारी कसरत करू नका. असे करणे हानिकारक ठरू शकते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही