27 चेंडूंचे वादळ, दक्षिण आफ्रिकेच्या फलंदाजाने आशिया चषकासाठी निवडलेल्या पाकिस्तानी गोलंदाजाची केली धुलाई


आशिया चषकासाठी पाकिस्तानी गोलंदाजाच्या संघात निवड झाल्याचा आनंदोत्सव नीट सुरूही झाला नव्हता, की दक्षिण आफ्रिकेच्या फलंदाजाने त्याची झोप उडवली. त्याचा परिणाम असा झाला की आपल्या संघाच्या पराभवात तो सर्वात मोठा खलनायक ठरला आणि, कारण त्याला सर्वात जास्त फटका बसला. सहकारी गोलंदाजांच्या तुलनेत त्याने सर्वाधिक धावा दिल्या.

9 ऑगस्ट रोजी द हंड्रेडमध्ये खेळल्या गेलेल्या ओव्हल इन्व्हिन्सिबल्स आणि मँचेस्टर ओरिजिनल्स यांच्यातील सामन्याबद्दल आम्ही बोलत आहोत. या सामन्यात दक्षिण आफ्रिकेचा यष्टीरक्षक फलंदाज हेनरिक क्लासेनने अशी स्फोटक फलंदाजी केली की, त्याने अवघ्या 27 चेंडूत धमाल उडवून दिली. मँचेस्टर ओरिजिनल्सचा कोणताही गोलंदाज त्याच्या प्रभावातून सुटला नाही, प्रत्येकाला त्याच्या रोषाला सामोरे जावे लागले आणि त्या गोलंदाजांमध्ये एक होता उसामा मीर, ज्याची या सामन्याच्या काही तास आधी आशिया कपसाठी पाकिस्तानच्या संघात निवड झाली होती.

27 वर्षीय मीर हा पाकिस्तानचा फिरकी गोलंदाज आहे. बॉलशी जुगलबंदी करण्याव्यतिरिक्त, तो बॅटसह त्याच्या अद्भुत कौशल्यासाठी देखील ओळखला जातो. पण द हंड्रेडमध्ये ओव्हल इन्व्हिन्सिबल्स विरुद्ध त्याला ना चेंडूने कामगिरी करता आली, ना तो बॅटने चमत्कार दाखवू शकला. मात्र, शेवटच्या सामन्यात त्याने मँचेस्टर ओरिजिनल्सच्या विजयात मोलाची भूमिका बजावली. पण, आशिया चषकासाठी पाकिस्तानी संघात त्याची निवड होताच, त्याच्या कामगिरीचा आलेख डळमळीत झाला.


पाकिस्तानी फिरकीपटूने ओव्हल इन्व्हिन्सिबल्स विरुद्ध फक्त 10 चेंडू टाकले आणि प्रति चेंडू 2.60 धावा या दराने 26 धावा दिल्या. विकेटचा मुद्दा सोडाच. 10 पैकी त्याच्या 4 चेंडूत 2 चौकार आणि 2 षटकारांचा समावेश होता. ओव्हल अजिंक्य संघासाठी स्फोटक खेळी खेळणाऱ्या पाकिस्तानी गोलंदाजाला नेस्तनाबूत करण्यात हेन्रिक क्लासेनने महत्त्वाची भूमिका बजावली. त्याने केवळ 27 चेंडूत 6 षटकारांसह 222.22 च्या स्ट्राईक रेटने 60 धावा केल्या. या अप्रतिम खेळीचा परिणाम म्हणजे ओव्हल इन्व्हिन्सिबल संघाने 100 चेंडूत 5 गडी गमावून 189 धावा केल्या.

आता जेव्हा मँचेस्टर ओरिजिनल्सला 190 धावांचे लक्ष्य मिळाले, तेव्हा ते अवघ्या 82 धावांत सर्वबाद झाले आणि सामना 94 धावांनी गमावला. उसामा मीरला फलंदाजीत 1 धावा करण्याशिवाय काहीच करता आले नाही.

दरम्यान ओसामा मीरने यावर्षी पाकिस्तानसाठी वनडे पदार्पण केले आहे. केवळ 6 एकदिवसीय सामने खेळून त्याने पाकिस्तानी संघात आपले स्थान पक्के केले आहे. या 6 वनडेमध्ये त्याच्या नावावर 10 विकेट्स आहेत. यादरम्यान 43 धावांत 4 विकेट घेणे ही त्याची सर्वोत्तम कामगिरी आहे. मीर अद्याप पाकिस्तानसाठी कसोटी आणि टी-20 खेळलेला नाही.