Video : बाबर आझमने जर्सी काढताच दिसली ‘स्पोर्ट्स ब्रा’, जाणून घ्या कारण


बाबर आझमच्या नेतृत्वाखालील पाकिस्तान क्रिकेट संघ सध्या श्रीलंका दौऱ्यावर आहे. या संघाने यजमान संघाचा कसोटी सामन्यात पराभव केला आहे. पहिली कसोटी चार गडी राखून जिंकल्यानंतर पाकिस्तानने दुसऱ्या कसोटीत श्रीलंकेचा एक डाव आणि 222 धावांनी पराभव केला. या सामन्यानंतर पाकिस्तानचा कर्णधार बाबरने त्याची जर्सी एका चाहत्याला भेट दिली. पण यानंतर जे दिसले ते अनेकांना आश्चर्यचकित करू शकते.

बाबरने त्याची जर्सी काढताच त्याने खाली बनियान घातलेली दिसली, जी स्पोर्ट्स ब्रासारखी दिसत होती. फार कमी खेळाडूंनी हे परिधान केलेले दिसले आहे. पूर्वीचे खेळाडू ते घालत नसत, पण आता त्याचा ट्रेंड वाढत आहे.

वास्तविक याला कॉम्प्रेशन व्हेस्ट म्हणतात, जे स्पोर्ट्स ब्रासारखे दिसते. यात एक उपकरण असते जे खांद्याच्या दरम्यान पाठीवर ठेवलेले असते. तो इतका हलका आहे की बनियान घालणाऱ्याला ते लक्षातही येत नाही. या उपकरणात GPS ट्रॅकर आहे, जो खेळाडूने किती वेळा धावण्याचा वेग वाढवला आणि किती कमी केला हे सांगते. यंत्रामध्ये गायरोस्कोप आणि मॅग्नेटोमीटर असते, जे 3D मध्ये खेळाडूंच्या हालचाली मोजतात, तसेच त्याच्या स्थितीचा मागोवा घेतात. यात हार्ट रेट मॉनिटर देखील आहे.


यातून मिळालेल्या माहितीचा एक केंद्रीय डेटाबेस तयार केला जातो, जो विश्लेषक पाहतो आणि नंतर आठवडे, महिन्यांचा डेटा घेऊन, खेळाडूच्या प्रक्रियेचे मूल्यांकन केले जाते. टीम इंडियाचे खेळाडूही त्याचा वापर करतात. 2018 मध्ये, भारताचे सामर्थ्य आणि कंडिशनिंग प्रशिक्षक शंकर बसू यांनी ते टीम इंडियामध्ये आणले.

हिंदुस्तान टाइम्सच्या वृत्तानुसार, शंकर बसू यांनी 2019 मध्ये याबद्दल सांगितले होते की, या GPS डिव्हाइसचा वापर करून त्यांना खेळाडूबद्दल योग्य माहिती मिळते. त्यांनी सांगितले की जर एखादा खेळाडू एका सामन्यात 2000 मीटर धावत असेल तर ही चिंतेची बाब आहे आणि दुसऱ्या दिवशी ते त्या खेळाडूला विश्रांती घेण्यास सांगू शकतात.