16 डावांनंतरही कायम आहे सूर्यकुमार यादवचे अपयश, टी-20 स्टार वनडेत अपयशी, किती दिवस मिळणार संधी?


भारत आणि वेस्ट इंडिज यांच्यातील तीन एकदिवसीय सामन्यांच्या मालिकेतील पहिला सामना झाला, जो टीम इंडियाने फारसा त्रास न घेता जिंकला. या मॅचमध्ये टीम इंडियाने बॅटिंग ऑर्डरबाबत असे काही प्रयोग केले, जे अपेक्षित नव्हते. असे असूनही या प्रश्नाचे उत्तर सापडत नाही, हे आता न उलगडणारे कोडे बनले आहे. हे एक न सुटलेले कोडे आहे सूर्यकुमार यादव आणि त्याचे एकदिवसीय क्रिकेटशी विचित्र नाते, जिथे सर्वकाही करूनही काम होत नाही.

गेल्या दीड वर्षात सूर्यकुमार यादवने टी-20 क्रिकेटमध्ये आपले वर्चस्व सिद्ध केले आहे. आपल्या निर्दोष फलंदाजीची शैली आणि वेगवेगळे फटके मारून क्षेत्ररक्षण भेदण्याची क्षमतेच्या जोरावर सूर्याने सध्याच्या सर्वात लहान फॉरमॅटच्या सर्वोत्तम फलंदाजाचा दर्जा मिळवला आहे. असे असूनही, T20 पेक्षा किंचित मोठा फॉरमॅट असलेल्या वनडेमध्ये त्याची नाडी विरघळली नाही आणि वेस्ट इंडिजविरुद्धही संघर्ष सुरूच आहे.


बार्बाडोसमध्ये वेस्ट इंडिजविरुद्धच्या पहिल्या सामन्यात टीम इंडियाला केवळ 115 धावा करायच्या होत्या. अशा परिस्थितीत कर्णधार रोहित शर्मा आणि विराट कोहली त्यांच्या नियमित ठिकाणी फलंदाजीसाठी आले नाहीत. रोहितला सातव्या क्रमांकावर येण्यास भाग पाडले, तर कोहलीला येण्याची अजिबात गरज पडली नाही. अशा स्थितीत कोहलीच्या तिसऱ्या क्रमांकावर सूर्यकुमार यादवला संधी देण्यात आली. कमकुवत दिसणाऱ्या विंडीज संघाविरुद्ध तो बराच वेळ क्रीजवर राहून संघाला विजय मिळवून देईल, अशी अपेक्षा होती.

सूर्यासाठीही ही खेळी महत्त्वाची होती, कारण त्याआधी एकदिवसीय सामन्यातील त्याचे शेवटचे 3 डाव दु:स्वप्नासारखे होते. मार्चमध्ये ऑस्ट्रेलियाविरुद्धच्या तीनही एकदिवसीय सामन्यांमध्ये तो प्रत्येक चेंडूवर खाते न उघडता बाद होत राहिला. बार्बाडोसमध्ये खाते उघडण्यात त्याला यश आले. त्याने त्याच्या आवडत्या हुक शॉटवर विकेटच्या मागे षटकारही मारला. मात्र, हे फार काळ टिकले नाही आणि डावखुरा फिरकी गोलंदाज गुडाकेश मोतीच्या चेंडूवर स्वीप करण्याच्या प्रयत्नात तो एलबीडब्ल्यू आऊट झाला.

त्याला 25 चेंडूत केवळ 19 धावा करता आल्या. वनडेमधील आणखी एक डाव टी20 क्रमवारीत पहिल्या क्रमांकावर असलेल्या फलंदाजासाठी निराशाजनक ठरला. ज्या स्वीप शॉटवर त्याने आंतरराष्ट्रीय टी-20 ते आयपीएलपर्यंत अनेक चौकार जमा केले, तो एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये त्याच्यासाठी आपत्तीसारखा ठरत आहे. यापूर्वीही तो अशाप्रकारे बाहेर पडत आला आहे.

आपल्या 48 सामन्यांच्या T20 कारकिर्दीत, 46 च्या सरासरीने आणि 175 च्या स्ट्राइक रेटने 1675 धावा (3 शतके, 13 अर्धशतके) करणाऱ्या सूर्याला 22 एकदिवसीय डावात केवळ 452 धावा करता आल्या. यामध्ये त्याची सरासरी 23 आहे आणि फक्त 2 अर्धशतके आहेत. यातही त्याच्या कारकिर्दीतील पहिल्या 6 डावात 261 धावा झाल्या आणि त्यानंतर त्याची सरासरी 65 झाली. पुढील 16 डावांमध्ये त्याची सरासरी केवळ 12.73 राहिली आहे.

पांढऱ्या चेंडूच्या फॉरमॅटमध्ये स्टार बनलेल्या सूर्याला त्याच्या मोठ्या फॉर्ममध्ये यश का मिळवता येत नाही, असा प्रश्न यातून उपस्थित होतो. दुसरा आणि महत्त्वाचा प्रश्न म्हणजे सूर्याला अशी संधी किती दिवस देणार? या नंबरवर संजू सॅमसन वापरण्याची वेळ आली आहे का? साहजिकच असा फॉर्म असल्याने त्याची विश्वचषकासाठी निवड होणे अवघड आहे, आशिया चषक तर सोडाच. टीम इंडियाला श्रेयस अय्यर आणि केएल राहुलची नितांत गरज असल्याचे स्पष्ट झाले आहे.