Eye Flu : डोळ्याच्या फ्लूमुळे देखील येऊ शकते अंधत्व, ही लक्षणे दिसल्यास त्वरित करा उपचार


देशाच्या अनेक भागांमध्ये डोळ्यांच्या फ्लूच्या आजाराची प्रकरणे सातत्याने वाढत आहेत. विशेष म्हणजे रुग्णालयांमध्ये या आजाराच्या रुग्णांची संख्या दिवसेंदिवस वाढत आहे. डोळ्यांच्या फ्लूची इतकी प्रकरणे समोर येण्याची गेल्या अनेक वर्षांतील ही पहिलीच वेळ आहे. विशेष म्हणजे जर कुटुंबातील एका व्यक्तीला हा संसर्ग झाला असेल, तर सर्व सदस्यांना याची लागण होत आहे. लहान मुले, तरुण आणि वृद्ध सर्वांनाच या संसर्गाने ग्रासले आहे. हा आजार दिल्ली-एनसीआर, उत्तर भारतातील अनेक राज्यांपासून गुजरातपर्यंत पसरत आहे.

पावसाळ्यात तापमान कमी होऊन आर्द्रता वाढते, असे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. यामुळे अनेक प्रकारचे बॅक्टेरिया वाढू लागतात, ज्यामुळे डोळ्याच्या फ्लूसारखे आजार होतात. बहुतेक प्रकरणांमध्ये, डोळ्यांचा फ्लू काही दिवसात बरा होतो, परंतु लक्षणे दीर्घकाळ टिकून राहिल्यास आणि उपचार न केल्यास, यामुळे डोळ्यांना देखील नुकसान होऊ शकते. अशा स्थितीत डोळ्यांचा हा आजार हलकासा घेऊ नये.

एम्समध्ये दररोज येत आहेत 100 हून अधिक रुग्ण
एम्स नवी दिल्लीच्या आरपी सेंटरचे प्रमुख सांगतात की, विभागाच्या ओपीडीमध्ये डोळ्यांच्या फ्लूचे 100 हून अधिक रुग्ण दररोज येत आहेत. बहुतेक लोकांमध्ये, हा संसर्ग काही आठवड्यांत बरा होतो, परंतु जर त्यात बॅक्टेरियाचा संसर्ग असेल तर लक्षणे गंभीर असू शकतात. अशा परिस्थितीत, लोकांना वेदना किंवा डोळे लालसर झाल्यास डॉक्टरांचा सल्ला घेण्याचा सल्ला दिला जातो.

निष्काळजी होऊ नका
दिल्लीतील सर गंगाराम हॉस्पिटलमधील नेत्र विभागाचे एचओडी प्रोफेसरने सांगितले की डोळ्यांच्या फ्लूच्या बाबतीत स्वत: ची औषधोपचार टाळली पाहिजे. या परिस्थितीत डॉक्टरांचा सल्ला घेणे आवश्यक आहे. डोळ्यांतील वेदना आणि लालसरपणा वाढत आहे, असे वाटत असेल, तर हे संक्रमण गंभीर स्वरूप धारण करत असल्याची चिन्हे आहेत. या स्थितीत तुम्ही रुग्णालयात जावे.

ज्या लोकांना आधीच डोळ्यांचा कोणताही आजार आहे त्यांनी अधिक सावध राहण्याची गरज आहे. अशा लोकांसाठी डोळ्यांच्या बाबतीत कोणतीही निष्काळजीपणा धोकादायक ठरू शकतो. यामुळे प्रकाश कमी होण्याचा धोका असतो. काही लोक घरगुती उपचारांमध्ये देखील गुंतलेले असतात, परंतु डोळ्याच्या फ्लूच्या बाबतीत असे करणे टाळले पाहिजे. या समस्येमध्ये, आपण डोळ्याच्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्यावा.

डोळा फ्लू वाढण्याची कारणे शोधणे आवश्यक
एपिडेमियोलॉजिस्ट सांगतात की, यावेळी डोळ्यांच्या फ्लूच्या रुग्णांमध्ये विक्रमी वाढ होत आहे. पूर्वीच्या तुलनेत जवळपास तिप्पट प्रकरणे समोर येत आहेत. त्याची कारणे जाणून घेणे आवश्यक आहे. या आजाराच्या विषाणू किंवा बॅक्टेरियामध्ये काही बदल झाला आहे का, हे तपासावे लागेल. यासोबतच लोकांना या संसर्गाची माहिती द्यावी लागेल. याचे कारण असे की डोळ्यांच्या फ्लूची लक्षणे आणि प्रतिबंध याबाबत अनेकांना योग्य माहिती नसते.

या लक्षणांकडे दुर्लक्ष करू नका

  • तीव्र डोळा दुखणे
  • डोळ्यातून सतत पाणी येणे
  • डोळे लाल होणे
  • खूप खाज सुटणे

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही