हरमनप्रीत कौरच नाही तर या कर्णधारांनी घेतला अंपायरशी पंगा, जोरदार वादावादी, एकामुळे तर गमवावाही लागला सामना


भारतीय महिला क्रिकेट संघाची कर्णधार हरमनप्रीत कौर सध्या चर्चेत आहे. याचे कारण बांगलादेशविरुद्धच्या तिसऱ्या सामन्यातील तिचे वर्तन. अंपायरने आऊट दिल्यानंतर हरमनप्रीतला राग आला आणि तिने स्टंपवर बॅट आपटली. मग सामना संपल्यानंतरही तिने पंचांना टोमणा मारला. त्यामुळे हरमनप्रीत निशाण्यावर असली, तरी क्रिकेटमध्ये ही पहिलीच वेळ नाही. याआधीही असे अनेक प्रसंग घडले आहेत ज्यात कर्णधारांनी पंचांच्या निर्णयावर तीव्र संताप व्यक्त केला आहे.

1987 मध्ये इंग्लंडचा संघ पाकिस्तानच्या दौऱ्यावर होता. या मालिकेतील दुसरा कसोटी सामना फैसलाबाद येथे खेळला जात होता. या सामन्यात शकूर राणा अंपायरिंग करत होता. दुसऱ्या दिवसाच्या अखेरीस इंग्लंडचा कर्णधार माईक गॅटिंग आणि पंच राणा यांच्यात वाद झाला. एडी हेमिंग्स गोलंदाजी करणारच होता, तेव्हा स्क्वेअर लेगवर उभ्या असलेल्या राणाने थांबण्यासाठी हाक मारली. तो म्हणाला की गॅटिंग गोलंदाजी करताना क्षेत्ररक्षण बदलत आहे, तर इंग्लंडचा कर्णधार म्हणाला की तो खेळाडूला त्याच्या जागेवरून हलण्यापासून रोखत आहे. वाद वाढला आणि गॅटिंग यांनी माफी मागावी, असे राणा म्हणाले. गॅटिंगने तसे करण्यास नकार दिल्याने तिसऱ्या दिवसाचा खेळ होऊ शकला नाही. नंतर गॅटिंगने राणाची माफी मागितली.

श्रीलंकेचा कर्णधार अर्जुना रणतुंगा याने अंपायरवर नाराज होऊन संघाला मैदानाबाहेर नेले. 1999 मध्ये श्रीलंकेचा संघ ऑस्ट्रेलियाच्या दौऱ्यावर होता. एकदिवसीय सामन्यादरम्यान, पंच टोनी मॅककिलन यांनी मुथय्या मुरलीधरनच्या गोलंदाजीच्या अॅक्शनवर प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले, ज्यामुळे रणतुंगा नाराज झाला आणि त्याने आपल्या संघाला बाहेर काढले. श्रीलंकेच्या व्यवस्थापकाने पुन्हा हस्तक्षेप केला आणि संघ मैदानावर परतला.

2006 मध्ये ओव्हलवर पाकिस्तान आणि इंग्लंड यांच्यात सामना खेळला जात होता. डॅरेल हेअर अंपायरिंग करत होते. या सामन्यात पंचांनी पाकिस्तान संघावर बॉल टेम्परिंगचा आरोप केला होता आणि इंग्लंडला पाच धावांची पेनल्टी दिली होती. यावर पाकिस्तानचा कर्णधार इंझमाम-उल-हक संतापला. तो अंपायरशी बोलला आणि नाईलाज झाल्यानंतर पाकिस्तानचा संघ पुन्हा मैदानावर परतला नाही. तब्बल 45 मिनिटे वाट पाहिल्यानंतर हेअरने सामना इंग्लंडकडे सोपवला.

महेंद्रसिंग धोनी हा शांत राहणारा कर्णधार म्हणून गणला जातो, पण धोनीने मैदानावर आपला संयम गमावला आणि पंचांशी वाद घातला. 2012 मध्ये ऑस्ट्रेलियाच्या भारत दौऱ्याची गोष्ट आहे. एकदिवसीय सामन्यादरम्यान ऑस्ट्रेलियाचा फलंदाज माइक हसीला सुरेश रैनाच्या चेंडूवर धोनीने यष्टिचित केले. अंपायरने निर्णय थर्ड अंपायरकडे पाठवला, ज्यामध्ये हसीचा पाय वेळेवर क्रीझवर आल्याचे दाखवण्यात आले होते, परंतु मैदानातील स्क्रिनवर आऊट लिहिले होते आणि हसीने जायला सुरुवात केली. पण बिली बॉडेनने हसीला परत बोलावले. यावर धोनी खूश झाला नाही आणि बॉडेनकडे गेला आणि जोरदार वाद घातला.

रिकी पाँटिंग हा देखील आक्रमक कर्णधार होता आणि त्याने अंपायरशी अनेकदा वाद घातला होता. 2010 मध्ये मेलबर्नमध्ये ऑस्ट्रेलियाचा सामना इंग्लंडशी झाला होता. ऑस्ट्रेलियाने इंग्लंडचा फलंदाज केविन पीटरसन विरुद्ध झेल घेण्याचे अपील केले होते, पण ते अंपायर अलीम दार यांनी फेटाळून लावले आणि डीआरएस देखील अयशस्वी ठरला. दरम्यान, पाँटिंगचा राग वाढला आणि त्याने अंपायरशी वाद घालण्यास सुरुवात केली. त्याने जाऊन पीटरसनशी वाद घातला.