या 4 गोष्टींमुळे डायबिटीजमध्ये रक्तातील साखरेचे प्रमाण राहते नियंत्रित! दररोजच्या आहारात करा समावेश


मधुमेह हा एक चयापचय रोग आहे, जो जगभरातील लाखो लोकांना प्रभावित करतो. मधुमेह होण्याचे एक कारण म्हणजे आपला खराब आहार आणि जीवनशैली. मधुमेहाचा आजार पूर्णपणे नाहीसा होऊ शकत नाही, पण त्यावर नियंत्रण ठेवून सामान्य जीवन जगता येते.

गेल्या 4 वर्षात संपूर्ण भारतात मधुमेहाचे प्रमाण 44 टक्क्यांनी वाढले आहे. आरोग्यदायी जीवनशैली आणि नियमित व्यायामासोबतच आयुर्वेदिक औषधी वनस्पतीही मधुमेह रोखण्यासाठी फायदेशीर ठरू शकतात. या लेखात आम्ही तुम्हाला आयुर्वेदातील त्या गोष्टींबद्दल सांगणार आहोत, ज्यामुळे मधुमेहामध्ये रक्तातील साखरेचे प्रमाण नियंत्रणात राहते.

कारले
आयुर्वेदात दीर्घकाळापासून मधुमेहासाठी कारल्याचा वापर केला जात आहे. त्यात पॉलीपेप्टाइड-पी नावाचे इन्सुलिनसारखे संयुग असते, जे रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यास मदत करते. कारले ग्लुकोजचा वापर सुधारण्यास देखील मदत करते, ज्यामुळे ते मधुमेहाच्या रुग्णांसाठी चांगले बनते.

जांभुळ
जांभळाचा हायपो-ग्लायसेमिक प्रभाव रक्तातील साखरेची पातळी कमी करण्यास मदत करतो. त्यात अँथोसायनिन्स, इलाजिक ऍसिड आणि पॉलीफेनॉल सारखी बायोएक्टिव्ह संयुगे असतात, जी रक्तातील साखर कमी करण्यास मदत करतात.

गिलॉय
मधुमेहाच्या रुग्णांसाठीही गिलॉय खूप फायदेशीर मानले जाते. हे शरीरातील रक्तातील साखरेचे प्रमाण नियंत्रित ठेवण्यास मदत करते. गिलॉयमध्ये दाहक-विरोधी गुणधर्म देखील आहेत. मधुमेह नियंत्रणात ठेवण्यासाठी गिलॉय पाण्याचा आहारात समावेश केला जातो.

आवळा
आवळा आयुर्वेदात खूप महत्त्वाचा मानला जातो. शरीरातील रक्तातील साखर नियंत्रित ठेवण्यासाठी हे खूप फायदेशीर आहे. त्यात व्हिटॅमिन सी आणि अँटिऑक्सिडंट्स भरपूर प्रमाणात असतात, जे स्वादुपिंडाचे कार्य सुधारण्यास मदत करतात. आवळा ऑक्सिडेटिव्ह तणाव आणि जळजळ कमी करण्यास मदत करते. या दोन्ही गोष्टी मधुमेहाशी संबंधित आहेत.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही