रेल्वे प्लॅटफॉर्मवर सेल्फी घेणे किंवा व्हिडीओ बनवणे किती मोठा गुन्हा आहे?


बिहारच्या मानपूर जंक्शन रेल्वे स्थानकावर आरपीएफने फलाटावर स्टंटबाजीचा व्हिडिओ बनवणाऱ्या तरुणाला अटक केली. रेल्वे पोलीस दलाने व्हिडिओ शेअर करून रेल्वेच्या नियमांचे पालन करण्याचे आवाहन केले आहे.

कदाचित तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल, परंतु रेल्वे प्लॅटफॉर्मवर केवळ व्हिडिओ बनवणे नाही तर सेल्फी घेणे देखील गुन्ह्याच्या श्रेणीत येते. वास्तविक, रेल्वे कायदा 1989 देशातील कोणत्याही रेल्वे स्थानक किंवा ट्रॅकच्या परिसरात लागू आहे. अनेक प्रकारचे नियम आहेत ज्यात वेगवेगळ्या दंड आणि शिक्षेची तरतूद करण्यात आली आहे. प्लॅटफॉर्मच्या काठावर सेल्फी घेणे, व्हिडिओ बनवणे हा देखील या कायद्यानुसार गुन्हा मानला जातो.

फलाटाच्या काठावर सेल्फी काढण्याची ही आहे शिक्षा
प्लॅटफॉर्मवर आपला जीव धोक्यात घालणे, सेल्फी घेणे आणि व्हिडिओ बनवणे यासाठी आरोपीला रेल्वे कायदा 1989 च्या कलम 145 आणि 147 नुसार दोषी मानले जाते. एक हजार रुपये दंड आणि सहा महिन्यांपर्यंतच्या कारावासाची तरतूद आहे.

जर तुम्ही पिवळी रेषा ओलांडली, तर आकारला जातो 500 रुपये दंड
रेल्वे फलाटाच्या काठावर एक पिवळी लाईन असते. अनेकदा लोक पिवळी लाईन ओलांडतात आणि ट्रेन येण्याआधीच उभे राहतात, तर असे करणे गुन्हा आहे. रेल्वे कायद्यानुसार असे करणाऱ्या व्यक्तीला 500 रुपयांचा दंड ठोठावला जाऊ शकतो. याशिवाय एखाद्याला एक महिना तुरुंगात राहावे लागू शकते, ट्रेन पाहण्यासाठी प्लॅटफॉर्मवर डोकावून पाहणे, ट्रॅक ओलांडणे हा देखील रेल्वे कायद्याच्या कलम 147 अंतर्गत गुन्हा मानला जातो.

भांडण केले तरी जावे लागेल तुरुंगात
ट्रेन चेन पुलिंगसाठी शिक्षा आणि दंड आहे, परंतु तुम्हाला माहित आहे का की स्टेशन परिसरात मोठ्याने बोलणे, भांडणे करणे हे देखील गुन्ह्याच्या श्रेणीत येते, जर तुम्ही असे केले तर रेल्वे कायदा 145 च्या कलमानुसार दोषी ठरू शकता. असे झाल्यास त्याला एक महिना तुरुंगवास आणि 500 रुपये दंड किंवा दोन्ही शिक्षा होऊ शकतात.

बोर्डिंग करण्यापूर्वी तपासा
तुम्ही ट्रेनमध्ये बसणार असाल तर आधी हे डबा फक्त महिलांसाठी किंवा दिव्यांगांसाठी राखीव नाही ना हे तपासा. खरे तर, महिलांसाठी राखीव असलेल्या डब्यात पुरुष प्रवासी असल्यास रेल्वे कायद्याच्या कलम 162 अन्वये आणि अपंग कोचमध्ये अपंग नसलेली व्यक्ती आढळल्यास कलम 155 अन्वये कारवाई केली जाते. यामध्येही एक महिन्याचा तुरुंगवास किंवा 500 रुपये किंवा दोन्ही शिक्षा होऊ शकतात.