ENG vs AUS : एक सारख्या चुकीमुळे फिरले ऑस्ट्रेलियाचे ग्रह, हेडिंग्लेमध्ये पराभवाच्या छायेत


एजबॅस्टन ते हेडिंग्ले या अॅशेस मालिकेतील तीन कसोटी सामन्यांमध्ये इंग्लंड आणि ऑस्ट्रेलियाच्या खेळाडूंनी अनेक चुका वारंवार केल्या आहेत. असे अनेक प्रसंग आले आहेत, जेव्हा एकाच डावात अशाच चुका पाहायला मिळाल्या. कधी त्यांनी एकाच दिवसात अनेक झेल सोडले, कधी लहान चेंडूंवर त्यांनी विकेट गमावल्या. हेडिंग्ले कसोटीच्या तिसऱ्या दिवशी ऑस्ट्रेलियाच्या दोन फलंदाजांनी अशीच चूक केल्यामुळे इंग्लंडला सामन्यात पुनरागमन करण्याची संधी मिळाली.

लीड्समधील हेडिंग्ले येथे सुरू असलेल्या कसोटी सामन्याच्या पहिल्या दोन दिवसात इतकी अ‍ॅक्शन दिसली की तिसऱ्या दिवशी म्हणजे शनिवार, 8 जुलै रोजीच सामना संपण्याची चिन्हे दिसू लागली. इंग्लंडच्या हवामानाने हस्तक्षेप केल्यामुळे हे होऊ शकले नाही. दिवसाच्या सुरुवातीपासूनच पाऊस पडला आणि अखेरीस सुमारे 6 तासांनंतर सामना सुरू होऊ शकला.


तिसऱ्या दिवशी तीन तासांपेक्षा कमी अॅक्शन दिसली, पण ती पुरेशी होती. विशेषत: इंग्लंडच्या गोलंदाजांसाठी, ज्यांनी अवघ्या 20 षटकांत ऑस्ट्रेलियाच्या उर्वरित 6 विकेट्स घेतल्या. यामध्ये वेगवान गोलंदाज ख्रिस वोक्सने सर्वात महत्त्वाची भूमिका बजावली. उजव्या हाताच्या स्विंग गोलंदाजाने दोन मोठ्या फलंदाजांना बाद केले आणि तेही एकाच चुकीने.


पहिल्या डावात शतक झळकावणारा मिचेल मार्श वोक्सचा पहिला बळी ठरला. विशेषत: पावसामुळे निर्माण झालेल्या परिस्थितीमुळे वोक्सचा चेंडू उशीरा स्वींग होत होता. मार्शने हा उशीरा स्विंग चुकवला. प्रथम वोक्सकडून एक चेंडू खेळायचा होता, पण शेवटच्या क्षणी तो सोडण्यासाठी मार्शने बॅट उचलली. तोपर्यंत उशीर झाला होता आणि चेंडू बॅटला स्पर्श करून विकेटकीपरकडे गेला.

पुढचा फलंदाज यष्टिरक्षक अॅलेक्स कॅरी (5) आला. तो फार काळ टिकू शकला नाही आणि व्हॉक्सची पुढील शिकार ठरला. कॅरीनेही मार्शसारखी चूक केली आणि तो स्विंगसह बाऊन्सच्या जाळ्यात अडकला. शेवटच्या क्षणी त्याने ऑफ-स्टंपचा चेंडू सोडला, पण तोपर्यंत चेंडू आतल्या बाजूने स्विंग झाला आणि जास्त उसळीमुळे कॅरीच्या ग्लोव्हजवर आदळला आणि स्टंपमध्ये घुसला.

या डावात वोक्सने 3 बळी घेतले, तर स्टुअर्ट ब्रॉड आणि मार्क वुड यांनीही ऑस्ट्रेलियाला 224 धावांत गुंडाळण्यात मोठे योगदान दिले. एकूण 20.1 षटकात ऑस्ट्रेलियाने 108 धावा जोडल्या. ट्रॅव्हिस हेडने वेगवान फलंदाजी करताना 77 धावा केल्यामुळेही हे शक्य झाले. अशाप्रकारे इंग्लंडला 251 धावांचे लक्ष्य मिळाले, त्याला प्रत्युत्तर म्हणून बेन डकेट आणि जॅक क्रॉलीने विकेट न गमावता 27 धावा जोडल्या.