वारंवार दुखतात का सांधे? या जीवनसत्त्वाची असू शकते कमतरता, ही लक्षणे पाहून ओळखा


शरीर निरोगी ठेवण्यासाठी जीवनसत्त्वे आपल्या शरीरासाठी अत्यंत आवश्यक असतात. ते आपले शरीर आतून मजबूत करतात. जरी आपल्या शरीरात अनेक जीवनसत्त्वे स्वतःच तयार होत असली, तरी जी जीवनसत्त्वे शरीराला निर्माण करता येत नाहीत, ती आपण बाहेरून पुरवतो. तथापि, जेव्हा आपण ते योग्यरित्या पूर्ण करू शकत नाही, तेव्हा शरीराला अनेक समस्यांना तोंड द्यावे लागते. हात-पाय दुखण्याची समस्या काही जीवनसत्त्वांच्या कमतरतेमुळे होऊ शकते. याबद्दल तज्ज्ञांकडून सविस्तर माहिती घेऊया.

तज्ज्ञांच्या मते शरीराला सर्व प्रकारची जीवनसत्त्वे आवश्यक असली तरी रोगप्रतिकारशक्ती वाढवून शरीराला आजारांपासून दूर ठेवण्यासाठी व्हिटॅमिन डी महत्त्वाची भूमिका बजावते. हे आपली हाडे, स्नायू आणि दात निरोगी ठेवण्यास मदत करते. शरीरातील हाडांपर्यंत कॅल्शियम पोहोचवण्याचे काम देखील व्हिटॅमिन डी करते.

आकडेवारी पाहता, भारतातील 70 ते 90 टक्के लोक व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेने त्रस्त आहेत, त्यामुळे त्यांना हाडांशी संबंधित समस्यांचा सामना करावा लागत आहे. शरीरात व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेमुळे केवळ सांधे दुखतात असे नाही, तर तुमच्या अनेक क्रियाकलापांवरही परिणाम होतो. त्याला सनशाईन व्हिटॅमिन असेही म्हणतात. सूर्यप्रकाशाच्या संपर्कात येऊन आपले शरीर व्हिटॅमिन डी बनवते, परंतु आजकाल लोक ऑफिसमध्ये जास्त वेळ घालवतात, ज्यामुळे त्यांना खूप कमी सूर्यप्रकाश मिळतो, ज्यामुळे त्यांच्यात व्हिटॅमिन डीची कमतरता असते.

व्हिटॅमिन डीचे स्त्रोत

 • तळलेला मासा
 • अंड्यातील पिवळ बलक, लाल मांस आणि लिवर
 • कॉड माश्याच्या लिवचे तेल
 • अक्खे तांदुळ
 • सोयाबीन
 • डाळी
 • दूध
 • दही
 • अंडी
 • सकाळी काही मिनिटे उन्हात उभे राहणे

व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेमुळे या समस्या होतात-

 • हाडांमध्ये वेदना
 • व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेमुळे जखम भरण्यासही बराच वेळ लागतो.
 • कायम थकवा जाणवणे
 • नेहमी हताश, तणाव किंवा चिंता वाटणे
 • व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेमुळे केस गळतात
 • शरीरात व्हिटॅमिन डीच्या कमतरतेमुळे हाडे कमकुवत होतात.
 • वारंवार आजारी पडणे
 • व्हिटॅमिन डीचा तुमच्या त्वचेवरही परिणाम होतो

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही