नियमात बदल करणार RBI, डेबिट-क्रेडिट कार्डधारकांना मिळणार फायदा


रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडिया बँकिंग ग्राहकांच्या सोयीसाठी वेळोवेळी पावले उचलत असते. जेणेकरून देशातील बँकिंग ग्राहकांना कोणत्याही प्रकारचा त्रास होणार नाही. नव्या प्रकरणात आरबीआय मसुदा आणण्याच्या तयारीत आहे. यानंतर डेबिट-क्रेडिट कार्ड वापरकर्त्यांच्या अडचणी बऱ्याच प्रमाणात कमी होतील. रिझर्व्ह बँकेच्या या नव्या नियमाचा तुम्हाला कसा फायदा होणार आहे. चला ते समजून घेऊया.

सध्या वेगवेगळ्या कंपन्यांच्या कार्डसाठी वेगवेगळे पेमेंट नेटवर्क आहेत. त्यामुळे नेटवर्क कंपन्यांची मक्तेदारी कायम आहे. रिझव्‍‌र्ह बँक ही टॅपिंग सिस्टीम संपवण्याचा प्रयत्न करत आहे. यासाठी नवा मसुदा आणण्याचा विचार मध्यवर्ती बँक करत आहे. जेणेकरून देशभरात वेगवेगळ्या कार्डांसाठी एकच प्रणाली काम करू शकेल.

अशा प्रकारे होईल तुम्हाला फायदा
समजा तुमच्याकडे अमेरिकन एक्सप्रेस क्रेडिट कार्ड आणि व्हिसा कार्ड दोन्ही आहेत. परंतु असे अनेकवेळा दिसून आले आहे की जेव्हा तुम्हाला तुमच्या अमेरिकन एक्सप्रेसने पैसे भरायचे असतात, तेव्हा ते शक्य होत नाही. हे वेगवेगळ्या नेटवर्क पेमेंट सिस्टममुळे आहे. रिझर्व्ह बँकेच्या नवीन नियमानंतर मग ते मास्टर कार्ड असो, व्हिसा कार्ड असो, अमेरिकन एक्सप्रेस कार्ड असो किंवा भारत सरकारचे रुपे कार्ड असो सर्वत्र प्रत्येक नेटवर्क तुमचे पेमेंट एक्सपॅट असेल.

अशा प्रकारे संपेल कंपन्यांची मनमानी
या नियमामुळे ग्राहकांची मोठी सोय होईल, असा विश्वास बँकिंग तज्ज्ञ अश्विनी राणा यांनी व्यक्त केला. वास्तविक, नवीन नियमानंतर, तुमच्याकडे असा पर्याय असेल की तुम्ही अनेक कार्ड नेटवर्कमधून तुमचा आवडता पर्याय निवडू शकाल.

प्रत्येक व्यापारी किंवा दुकानदार सर्व प्रकारचे कार्ड पेमेंट स्वीकारण्यास सक्षम नाही. व्हिसा कार्ड अनेक ठिकाणी काम करत नाही आणि काही ठिकाणी मास्टर कार्ड काम करत नाही हे तुम्ही अशा प्रकारे समजू शकता. यामुळे केंद्रीय बँक क्रेडिट कार्ड पेमेंटबाबत हे नियम आणणार आहे.

रुपे कार्डला मिळेल चालना
क्रेडिट कार्ड किंवा डेबिट कार्डबाबतचे नियम बदलले, तर त्याचा सर्वाधिक सकारात्मक परिणाम रुपे कार्डवर दिसून येईल. देशात रुपे कार्डला चालना देण्यासाठी भारतीय रिझर्व्ह बँक हा निर्णय घेत असल्याचे मानले जात आहे. अमेरिकन व्हिसा आणि मास्टरकार्डवर सर्व प्रकारच्या सुविधा उपलब्ध आहेत. परंतु त्यांच्या कार्ड नेटवर्कमध्ये RuPay कार्ड एंट्री नाही.