Sharad Pawar Vs Ajit Pawar: राजकारणच नव्हे, तर येथेही पुतणे अजित पवारांचा काका शरद पवारांवर वरचष्मा


महाराष्ट्राच्या राजकारणात शरद पवारांच्या संमतीशिवाय पानही हलत नाही, पण यावेळी त्यांना घरातूनच आव्हान मिळाले. एकेकाळी आपले पुतणे अजित पवार यांच्यासाठी परंपरागत जागा सोडणाऱ्या शरद पवारांना त्यांच्या पुतण्याने सर्वाधिक दुखावले. शरद पवारांनी रक्त आणि घाम गाळून उभारलेल्या राष्ट्रवादी काँग्रेसचे आता दोन तुकडे करण्याचा प्रयत्न त्यांचा पुतण्या अजित पवारांकडून केला जात आहे, मात्र पुतण्या-काका यांच्यात भांडण्याचे हे एकमेव मैदान नाही.

मालमत्तेच्या बाबतीत अजित पवार हे त्यांचे काका शरद पवार यांच्यावरही वरचढ आहेत. दोघांच्या संपत्तीच्या प्रतिज्ञापत्रांची तुलना केली असता अजित पवार यांची संपत्ती त्यांच्या काकांपेक्षा दुप्पट असल्याचे लक्षात येते.

75 कोटींच्या मालमत्तेचा मालक आहेत अजित
राजकीय खेळात काकांचा पराभव करणाऱ्या अजित पवार यांच्याकडे एकूण 75.48 कोटींची संपत्ती आहे. असोसिएशन फॉर डेमोक्रॅटिक रिफॉर्म्स (ADR) ने महाराष्ट्र विधानसभा निवडणुकीत अजित पवार यांनी दिलेल्या प्रतिज्ञापत्राच्या आधारे सांगितले आहे की त्यांच्याकडे 5 लाख रुपये रोख आहेत. तर बँकेतही 3.93 कोटी रुपये आहेत. याशिवाय पोस्ट ऑफिस स्कीम बचत, वाहने आणि दागिन्यांसह ही मालमत्ता 23.73 कोटी रुपये आहे.

यानंतर त्यांच्या मालमत्तेचा क्रमांक येतो. त्यांच्याकडे महाराष्ट्रातील विविध भागात सुमारे 51 कोटी रुपयांच्या शेतजमीन, भूखंड, व्यावसायिक इमारती आणि निवासी इमारती आहेत. अशाप्रकारे अजित पवार हे सुमारे 75 कोटी रुपयांचे आसामी आहेत.

आता अजितदादांच्या विपरीत काका शरद पवार यांच्या संपत्तीकडे नजर टाकली, तर ते खूप मागे उभे असलेले दिसतील. ज्याप्रमाणे त्यांनी आपल्याच पक्षाच्या राजकारणात खूप मागे सोडले आहे. शरद पवार यांनी 2020 मध्ये राज्यसभेसाठी दाखल केलेल्या प्रतिज्ञापत्रानुसार, त्यांची एकूण संपत्ती केवळ 32.73 कोटी रुपये आहे.

शरद पवार यांच्या प्रतिज्ञापत्रानुसार 2014 च्या तुलनेत 2020 मध्ये त्यांची संपत्ती केवळ 60 लाख रुपयांनी वाढली होती. मात्र, 32.73 कोटी रुपयांपैकी शरद पवार यांच्याकडे 25.21 कोटी रुपयांची जंगम आणि 7.72 कोटी रुपयांची स्थावर मालमत्ता आहे.