Maharashtra Political Crisis : फडणवीस किंवा पवार होऊ शकतात मुख्यमंत्री, जाणून घ्या का अडचणीत येऊ शकतात एकनाथ शिंदे?


महाराष्ट्रातील राजकारणाला नवे वळण लागले आहे. शिवसेनेत फूट पडल्यानंतर राष्ट्रवादीतील बंडखोरीमुळे सत्तासंघर्षाचा दुसरा मुद्दा समोर आला आहे. लवकरच त्याचा तिसरा अंकही पाहायला मिळेल, अशी अटकळ बांधली जात आहे. हे प्रकरण शिवसेनेच्या (शिंदे गट) 16 आमदारांच्या अपात्रतेशी संबंधित आहे. हा निर्णय मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांचे भवितव्य ठरवणार आहे. त्यामुळे राज्यात देवेंद्र फडणवीस की अजित पवार मुख्यमंत्री होणार, अशी चर्चा सुरू झाली आहे.

खरे तर, सर्वोच्च न्यायालयाच्या घटनापीठाने मे महिन्यात शिवसेनेच्या (उद्धव गटाच्या) याचिकेवर निकाल देताना महाराष्ट्र विधानसभा अध्यक्षांना 16 आमदारांच्या अपात्रतेबाबत लवकरच निकाल देण्याचे निर्देश दिले होते. हा निर्णय येऊन जवळपास दोन महिने उलटले आहेत. ज्या आमदारांवर अपात्रतेची टांगती तलवार आहे, त्यात मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांचेही नाव आहे. यावर सभापतींनी 11 ऑगस्टपर्यंत निर्णय घ्यायचा आहे.

अजित पवार यांना मुख्यमंत्री करण्याच्या अटीवर शिंदे सरकारमध्ये सामील झाल्याचा दावा काँग्रेसचे ज्येष्ठ नेते आणि माजी मुख्यमंत्री पृथ्वीराज चव्हाण यांनी केला आहे. त्याचवेळी माजी मुख्यमंत्री उद्धव ठाकरे गटाचे नेते संजय राऊत म्हणाले की, अजित पवार मंत्रिमंडळात गेल्यानंतर राज्यातील राजकीय परिस्थिती बदलली आहे. शिंदे हे अवघे काही दिवस मुख्यमंत्री आहेत. दुसरीकडे, अटकळांच्या दरम्यान मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे म्हणाले की, अजित पवार विकासाला पाठिंबा देत आहेत आणि पंतप्रधान मोदींच्या नेतृत्वाखाली विकास होत आहे. हा विकासाचा अजेंडा आम्ही पुढे नेऊ.