रात्री दही खाणे फायदेशीर आहे का? जाणून घ्या काय म्हणतात तज्ञ


दही कोणत्याही गोष्टीसोबत खाल्ल्यास त्याची चव वाढते. दही जेवणाची चव तर वाढवतेच, पण पौष्टिक देखील बनवते. विशेषतः उन्हाळ्यात शरीर थंड ठेवण्यासाठी दही खाण्याचा सल्ला दिला जातो. आरोग्य तज्ञ लोकांना त्यांच्या आहारात दही समाविष्ट करण्याचा सल्ला देतात.

पण बहुतेक लोकांना रात्री झोपण्यापूर्वी दही खाण्याची सवय असते. अर्थात दह्यामध्ये अनेक पोषक घटक आढळतात, जे आपल्या आरोग्यासाठी खूप फायदेशीर असतात. पण रात्रीच्या जेवणानंतर दही खाण्याची खरोखरच चांगली सवय आहे का? येथे आम्ही तुम्हाला याबद्दल सांगणार आहोत.

रात्री दही खाणे फायदेशीर आहे का?
आरोग्य तज्ज्ञांच्या मते, रात्री दही खाण्याने कोणतेही नुकसान होत नाही. पण जर एखाद्या व्यक्तीला पचनाशी संबंधित समस्या असतील, तर रात्री दही खाल्ल्याने समस्या उद्भवू शकतात. याचे कारण असे की हे चरबी आणि प्रथिने समृद्ध असलेले दुग्धजन्य पदार्थ आहे, जे रात्री पचणे कठीण होऊ शकते. रात्री चयापचय हळूहळू कार्य करते. या कारणामुळे आपली पचनसंस्था मंद गतीने काम करते.

कफ दोष वाढू शकतो
आयुर्वेदानुसार, दही शरीरातील कफ दोष वाढवू शकते. रात्रीच्या वेळी शरीरात कफ वाढण्याची शक्यता असते. यामुळे, अनुनासिक परिच्छेदांमध्ये श्लेष्मा विकसित होण्याचा धोका आहे. तथापि, वेगवेगळ्या मानवांवर त्याचा प्रभाव देखील भिन्न असू शकतो. दमा, खोकला आणि सर्दीची समस्या असणाऱ्यांनी रात्री दही खाणे टाळावे.

दही खाण्याची योग्य वेळ कोणती?
रात्री दही खाण्याऐवजी सकाळी किंवा दुपारच्या जेवणासोबत खा. दिवसाच्या या वेळी दही पचण्यास सोपे असते. तुम्ही सकाळी नाश्त्यातही ते खाऊ शकता. दह्यासोबत केळी किंवा आंबाही खाऊ शकता.

(या लेखात दिलेली माहिती सामान्य समजुतींवर आधारित आहे. माझापेपर याची पुष्टी करत नाही. तज्ञांचा सल्ला घेतल्यानंतरच त्याचे अनुसरण करा.)

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही