WC Qualifire : सुपर ओव्हरमध्ये बनला विश्वविक्रम, लोगान व्हॅन बीकने इतिहास रचत केला वेस्ट इंडिजचा पराभव


ODI किंवा T20 क्रिकेटमध्ये तुम्ही अनेक सुपर ओव्हर पाहिल्या असतील. त्याचा थरार पाहिला असेल आणि अनुभवला असेल. पण, एकदिवसीय विश्वचषक 2023 च्या पात्रता फेरीत प्रथमच, जगाने सुपर ओव्हरमध्ये विश्वविक्रम करताना पाहिले. हा सामना नेदरलँड आणि वेस्ट इंडिज यांच्यात होता. 26 जून रोजी झालेल्या या सामन्यात विजेत्या संघाने म्हणजेच नेदरलँडने विश्वविक्रम केला. यासोबतच नेदरलँडसाठी विजयी स्क्रिप्ट लिहिणाऱ्या लोगान व्हॅन बीकच्या नावावर विश्वविक्रमही जमा झाला.

नेदरलँड्स आणि वेस्ट इंडिज यांच्यातील सामना उच्च स्कोअरचा होता. पण, मुसळधार पावसानंतरही हा सामना रंजक पद्धतीने सुपर ओव्हरमध्ये गेला. वेस्ट इंडिजसमोर 375 धावांच्या लक्ष्याचा पाठलाग करताना नेदरलँड्सला विजयासाठी शेवटच्या 1 चेंडूत 1 धावा करायच्या होत्या. पण, कॅरेबियन गोलंदाज अल्झारी जोसेफने डच फलंदाजाची विकेट उडवली आणि यासह, एकदिवसीय विश्वचषक पात्रता फेरीच्या पहिल्या सुपर ओव्हरची स्क्रिप्ट तयार करण्यात आली.

सुपर ओव्हरमध्ये नेदरलँड्सने प्रथम फलंदाजी केली. अनुभवी अष्टपैलू खेळाडू लोगान व्हॅन बीकने सुपर ओव्हरचे सर्व चेंडू खेळले. त्याने सुपर ओव्हरमध्ये जेसन होल्डरच्या गोलंदाजीवर 30 धावा केल्या, हा एक विश्वविक्रम आहे. याआधी वनडे असो की टी-20, सुपर ओव्हरमध्ये कधीही 25 पेक्षा जास्त धावा झालेल्या नाहीत.


आता जाणून घ्या लोगान व्हॅन बीकने सुपर ओव्हरमध्ये त्या 30 धावा कशा केल्या? जेसन होल्डरच्या पहिल्याच चेंडूवर त्याने चौकार ठोकला. दुसऱ्या चेंडूवर षटकार मारला. तिसरा चेंडू पुन्हा 4 धावांसाठी पाठवला. त्यानंतर बॅक टू बॅक सिक्स मारले. म्हणजे चौथ्या आणि पाचव्या चेंडूवर षटकार मारला आणि शेवटच्या चेंडूवर चौकार मारला.


आता वेस्ट इंडिजला सुपर ओव्हर जिंकण्यासाठी 31 धावा करायच्या होत्या. म्हणजे नेदरलँडने जे काम केले होते, ते आणखी स्फोटक पद्धतीने करायचे होते. पण, कॅरेबियन संघासोबत असे होऊ शकले नाही. त्याच्या या इराद्यावर केवळ लोगन व्हॅन बीकने चेंडूवर पाणी फिरवण्याचे काम केले, ज्याने वेस्ट इंडिजला केवळ 8 धावा दिल्या आणि त्याच्या दोन्ही विकेट घेतल्या. जॉन्सन चार्ल्स आणि जेसन होल्डर हे दोघेही चौथ्या आणि पाचव्या चेंडूवर बाद झाले. म्हणजे वेस्ट इंडिजने सुपर ओव्हरचे पूर्ण 6 चेंडूही खेळले नाहीत.


वेस्ट इंडिजविरुद्धच्या विजयात नेदरलँड्सने सुपर ओव्हरमध्ये सर्वाधिक 30 धावा करण्याचा विक्रम केला. तसेच, लोगान व्हॅन बीक हा क्रिकेटच्या इतिहासातील पहिला खेळाडू ठरला, ज्याने सुपर ओव्हरचे सर्व चेंडू खेळून दोन्ही विकेट्सही घेतल्या.