Toothbrush History : चीनमध्ये पहिल्यांदा प्राण्यांचे केस आणि हाडांपासून बनवण्यात आला होता टूथब्रश, जाणून घ्या त्याची संपूर्ण कहाणी


आज टूथब्रश हा आपल्या आयुष्यातील महत्त्वाचा भाग आहे. त्याशिवाय आपण आपल्या सकाळची कल्पना करू शकत नाही. हे आपले दात स्वच्छ करण्यात मोठी भूमिका बजावते. तुम्हाला माहीत आहे का टूथब्रशचा इतिहास काय आहे? पहिला टूथब्रश कोठे बनवला गेला आणि त्याचा शोध कोणी लावला?

त्याचे पेटंट सर्वप्रथम कोणत्या देशाने घेतले, ते आम्ही तुम्हाला सांगतो. हा टूथब्रश बनवताना कोणत्या गोष्टींचा वापर करण्यात आला? टूथब्रशचा इतिहास खूप जुना आहे. प्राचीन काळी लोक दात स्वच्छ करण्यासाठी वेगवेगळ्या पद्धती वापरत असत. यामध्ये झाडांच्या डहाळ्या ते टूथस्टिक्सचा वापर प्रमुख होता.

26 जून 1498 ही इतिहासातील महत्त्वाची तारीख आहे. चीनच्या सम्राटाने या दिवशी स्वतःच्या वापरासाठी टूथब्रशचा शोध लावला आणि एवढेच नाही तर त्याला पेटंटही मिळाले. या टूथब्रशचे वैशिष्ट्य म्हणजे ते डुकराच्या मानेच्या मागच्या बाजूला काढलेल्या खरखरीत केसांपासून बनवले गेले होते. मग हे केस हाडाच्या किंवा बांबूच्या हँडलला जोडलेले होते. 1938 पर्यंत ब्रश बनवण्यासाठी डुक्कर केसांचा वापर केला जात होता. जरी हे ब्रश डुकराच्या केसांमुळे खूप कठीण होते.

नायलॉन ब्रश 1938 मध्ये ड्युपॉन्ट डी नेमोर्स यांनी सादर केला. यामध्ये प्राण्यांच्या केसांऐवजी टूथब्रश बनवण्यासाठी नायलॉनचा वापर करण्यात आला. पहिल्या नायलॉन टूथब्रशला डॉक्टर वेस्टचा मिरॅकल टूथब्रश असे म्हणतात. दुसऱ्या महायुद्धात सहभागी झालेल्या सैनिकांच्या स्वच्छतेच्या सवयींचा अमेरिकेतील लोकांवर खूप प्रभाव पडला आणि त्यांनी लगेच नायलॉन टूथब्रशचा अवलंब केला. तत्पूर्वी, 1770 च्या दशकात, विल्यम एडिस या इंग्रजाने सायबेरिया आणि उत्तर चीनच्या थंड हवामानातून रानडुकराचे केस आयात करण्याची कल्पना सुचली. त्याने बनवलेले ब्रश चांगले विकले. 1780 मध्ये स्थापन झालेली एडिस ही कंपनी अजूनही ब्रश व्यवसायात आहे.

स्विस इलेक्ट्रिक टूथब्रश 1939 मध्ये आला, पण पहिला खरोखर यशस्वी टूथब्रश 1961 पर्यंत आला नाही. 1961 मध्ये स्क्विडचे ब्रॉक्सोडेंट बाजारात आले. लहान मोटर्सच्या विकासामुळे याला खूप मदत झाली. जनरल इलेक्ट्रिकचे पहिले रिचार्जेबल कॉर्डलेस मॉडेल देखील 1961 मध्ये आले. यानंतर, तंत्रज्ञानाच्या विकासासह, ब्रशचे आकार आणि स्वरूप बदलले.

पूर्वी माणूस दात स्वच्छ करण्यासाठी सुगंधित झाडाच्या फांद्या वापरत असे. काही प्राचीन इजिप्शियन थडग्यांमध्ये दफन केलेल्या कलाकृतींमध्ये (ममी) टूथस्टिक्स देखील दिसतात. मृत्यूनंतरही लोकांना दात स्वच्छ करता यावेत हा त्याचा उद्देश होता. खरं तर, आज आपल्याला माहित असलेल्या टूथब्रशचा शोध 1938 पर्यंत लागला नव्हता. जरी 3000 ईसापूर्व पासून टूथब्रशचे अनेक प्रकार अस्तित्वात आहेत.

ग्रीक आणि रोमन ग्रंथांमध्ये लोक दात स्वच्छ करण्यासाठी टूथपिक्स वापरत असल्याचा उल्लेख आहे. जर तुमच्याकडे असेल, तर तुम्ही चांदीची किंवा पितळी टूथपिक विकत घेऊ शकता. दात स्वच्छ करण्याच्या इतर पद्धतींमध्ये, दात धुण्यासाठी आणि पुसण्यासाठी कापडाचा वापर केला जात असे. हे सल्फर तेल किंवा खारट द्रावणात बुडविले होते. याशिवाय, आणखी एक प्रथा देखील लोकप्रिय होती की बेकिंग सोडा (सोडियम बायकार्बोनेट) थेट दातांवर घासला जातो. टूथपेस्ट बनवण्यासाठी हा मुख्य घटक आहे.